మీ రాశిచక్ర రాశి – అత్యంత ప్రాచీన జ్యోతిష నుండి

  • by

ముఖ్యమైన జీవిత నిర్ణయాలు (వివాహం, వృత్తి మొదలైనవి) ఎదుర్కొంటున్నప్పుడు చాలా మంది ప్రజలు తమ కుండ్లిని మార్గదర్శకత్వం కోసం మరియు చెడు ఎంపికలు చేయకుండా ఉండటానికి ఉపయోగిస్తారు. ఒక కుండ్లి, జనమ్ కుండ్లి, జనంపత్రి, జన్మ కి సంబంధించిన పట్టి, పుట్టిన జాతకం లేదా పుట్టిన పత్రం అని కూడా పిలుస్తారు, ఇది 12-ఇళ్ల జ్యోతిషం (వేద జ్యోతిషశాస్త్రం) పట్టి, ఇది ఒకరి పుట్టిన తేదీ/సమయం మరియు ప్రదేశం ఆధారంగా ఉంటుంది. వేద జ్యోతిషశాస్త్రం ఒక పురాతన కళ, కానీ దాని మూలాన్ని అన్వేషించే ముందు, ఈ రోజు అది ఎలా ఆచరించబడుతుందో పరిశీలించండి.

జ్యోతిషా ఈ రోజు జ్యోతిషం

వేద లేదా హిందూ జ్యోతిషశాస్త్రం భూమి యొక్క 360-డిగ్రీల భ్రమణ వృత్తాన్ని నక్షత్రాల నేపథ్యానికి వ్యతిరేకంగా 12 రాసి లేదా రాశిచక్ర జ్యోతిష్య సంకేతాలకు అనుగుణంగా 12 విభాగాలుగా విభజిస్తుంది. అందువల్ల ప్రతి విభాగం భూమి భ్రమణంలో 30 డిగ్రీల భ్రమణను ఆక్రమిస్తుంది. అదేవిధంగా, మీ జీవితం 12 ఇళ్ళుగా విభజించబడింది, ప్రతి ఇల్లు మీ జీవితంలోని ఒక కోణాన్ని సూచిస్తుంది (ఉదా. ప్రదర్శన, సంపద, సృజనాత్మకత, మేధస్సు మొదలైనవి). కాబట్టి ప్రతి రాశిచక్ర రాశి మరియు ప్రతి సభ మధ్య ఒకదానికొకటి సరిపోతుంది.

మీ కుండ్లిని నిర్మించడం

వేద జ్యోతిష్కుడు ప్రతి 12 ఇళ్లకు తగిన రాశిచక్ర రాశిని కేటాయిస్తాడు. ఇళ్లతో రాశిచక్ర రాశికి సరిపోయే మీ సెట్ మీ కుండ్లి చార్ట్. కుండ్లీకి మీ వివరణాత్మక జనన డేటా అవసరం ఎందుకంటే జ్యోతిష్కుడు మీ పుట్టిన సమయం మరియు ప్రదేశంలో 12 రాశిచక్ర గుర్తులు లేదా రాశి అవది నుండి ఎక్కేవాటిని లెక్కించవచ్చు. ఈ రాశి అవది నుండి పైకి ఎక్కుతుంది ఎందుకంటే భూమి భ్రమణం నక్షత్ర రాశులు పెరిగేలా చేస్తుంది.

మీ పుట్టినప్పుడు స్థితి నుండి పైకి లేచే ఈ రాశి లేదా రాశిచక్ర చిహ్నాన్ని ఉదయ లగ్న లేదా మోస్ట్ ఎఫెక్టివ్ పాయింట్ (MEP) చాల ప్రవితం చేసే చుక్క  అంటారు. ఉదయ లగ్నమే మీ జీవితంపై ప్రాధమిక స్వర్గపు ప్రభావం అని వేద జ్యోతిషశాస్త్రం పేర్కొంది. ఆ విధంగా జ్యోతిష్కుడు ఈ ఆరోహణ రాశిచక్ర చిహ్నాన్ని కుండ్లి మొదటి ఇంట్లో ఉంచుతాడు. అప్పుడు, అపసవ్య దిశలో వెళితే కుండ్లి ఇతర పదకొండు ఇళ్ళతో తొమ్మిది నవగ్రహ (గ్రహాలు, సూర్యుడు మరియు చంద్రుడు) ఆధారంగా నిండి ఉంటుంది, దీని ఫలితంగా రేఖాచిత్రంలో వివరించిన విధంగా చార్ట్ వస్తుంది. ఒక కుండ్లి పుట్టిన సమయంలో ఈ గ్రహాల స్థానాన్ని చూపిస్తుంది. ప్రతి ఇల్లు కరాకా (ముఖ్యమైన) గ్రహాలు/గ్రాహంతో సంబంధం కలిగి ఉంటుంది, ఇవి ఒక నిర్దిష్ట ఇంటి వివరణను మార్చగలవు.

ఉదాహరణ కుండ్లి ఎగువ మధ్యలో మొదటి ఇంటిని చూపిస్తుంది, ప్రతి ఇంటికి సంబంధించిన జీవిత లక్షణాలు. రాశిచక్ర రాశిని జ్యోతిషశాస్త్ర లెక్కల ఆధారంగా ప్రతి ఇంటికి కేటాయించారు.

కుండ్లి నుండి, వేద జ్యోతిషశాస్త్రం 27 చంద్ర భవనాలు లేదా నక్షత్రాల ఆధారంగా మరింత సంక్లిష్టమైన సంబంధాలను అభివృద్ధి చేస్తుంది. కర్మలను తగ్గించడంలో ఇవి ముఖ్యమైనవిగా భావిస్తారు.

ఆధునిక హిందూ సంస్కృతిలో వేద జ్యోతిషశాస్త్రం ప్రాముఖ్యత

వేద జ్యోతిషశాస్త్రం హిందూ సంస్కృతి వస్త్ర భాగం. వాస్తవానికి, జ్యోతిషశాస్త్రానికి అనుకూలంగా 2001 లో ఆంధ్రప్రదేశ్ హైకోర్టు ఇచ్చిన తీర్పు తరువాత, కొన్ని భారతీయ విశ్వవిద్యాలయాలు ఇప్పుడు హిందూ జ్యోతిషశాస్త్రంలో అధునాతన డిగ్రీలను అందిస్తున్నాయి

జ్యోతిష్కుడు ఏ లెక్కలతో పనిచేసినా, ఈ రోజు ఈ పన్నెండు రాశిచక్ర గుర్తులు లేదా రాశి వేద జ్యోతిషశాస్త్రం మరియు మీ కుండ్లి మధ్యలో ఉన్నాయి. నేటి జాతకం ఈ పన్నెండు రాశిచక్ర సంకేతాలకు మీ పుట్టిన తేదీకి సంబంధించినది కాదు మరియు అనుకూలంగా ఉన్నవన్నీ ముందే ఉహించడానికి ప్రయత్నిస్తుంది. ఈ పన్నెండు జ్యోతిషశాస్త్ర సంకేతాలు వాటి శుభ తేదీలతో పాటు:

1. కన్య (కన్యా): ఆగస్టు 24 – సెప్టెంబర్ 23

2. తుల (తులా): సెప్టెంబర్ 24 – అక్టోబర్ 23

3. వృశ్చికం (వృశ్చిక): అక్టోబర్ 24 – నవంబర్ 22

4. ధనుస్సు (ధనుస్): నవంబర్ 23 – డిసెంబర్ 21

5. మకరం (మకర): డిసెంబర్ 22- జనవరి 20

6. కుంభం (కుంభ): జనవరి 21 – ఫిబ్రవరి 19

7. మీనం (మీన్): ఫిబ్రవరి 20 – మార్చి 20

8. మేషం (మేషా): మార్చి 21- ఏప్రిల్ 20

9. వృషభం (వృష్): ఏప్రిల్ 21 – మే 21

10. మిధునం (మిథున్): మే 22 – జూన్ 21

11. క్యాన్సర్ (కర్కా): జూన్ 22 – జూలై 23

12. సింహం (సింహా): జూలై 24 – ఆగస్టు 23

అయితే పూర్వీకులు రాశిచక్ర జ్యోతిషశాస్త్రం చదివిన అసలు మార్గం ఇదేనా? వేదాలు దానిని ఎలా చిత్రీకరించాయి?

హెచ్చరించు! ఈ ప్రశ్నకు సమాధానం ఇవ్వడం వల్ల మీ జాతకం మీరు .ఉహించని విధంగా తెరుస్తుంది. ఇది మిమ్మల్ని వేరే ప్రయాణానికి బయలుదేరవచ్చు, అప్పుడు మీరు మీ కుండ్లిని నేటి జ్యోతిషం జ్యోతిష్కుడి నుండి పొందాలని అనుకున్నారు.

రాశిచక్రం ఎక్కడ నుండి వచ్చింది? 

వేదాలలో చర్చించిన ఆరు విభాగాలలో (లేదా వేదంగ) జ్యోతిష ఒకరు అని వికీపీడియా చెబుతుంది. కానీ మొదట వేదాలు గ్రహాలు (నవగ్రహ) గురించి ప్రస్తావించలేదు. పవిత్ర పండుగ తేదీలను లెక్కించడానికి క్యాలెండర్లను తయారుచేసే మార్గంగా వేదాలు జ్యోతిష్యాన్ని ఉపయోగించాయి. సింధు లోయ వరకు జయించిన గ్రీకులు, ఈ రోజు వేద జ్యోతిషశాస్త్రంగా మారిన వాటిని భారతదేశానికి తీసుకువచ్చారు.

గ్రీకు జ్యోతిషశాస్త్రం, ఖగోళశాస్త్రం మేషరాశితో ప్రారంభమయ్యే పన్నెండు రాశిచక్ర గుర్తులను మరియు అధిరోహణతో ప్రారంభమయ్యే పన్నెండు జ్యోతిషశాస్త్ర ప్రదేశాలను కూడా ప్రసారం చేశాయి. [17]: 384 గ్రీకు జ్యోతిషశాస్త్రం భారతదేశానికి ప్రవేశపెట్టడానికి మొదటి సాక్ష్యం క్రీ.శ. [17] 2 వ శతాబ్దం లో యవనజతక (వాచ్యంగా “గ్రీకుల సూక్తులు”) ను గ్రీకు నుండి సంస్కృతానికి యవనేశ్వర అనువదించారు, మరియు దీనిని సంస్కృత భాషలో మొదటి భారతీయ జ్యోతిషశాస్త్ర గ్రంథంగా పరిగణిస్తారు.

(వికీ)

వాస్తవానికి, జాతకం గ్రీకు హోరో (ώρα) నుండి వచ్చింది, దీని అర్థం ‘గంట, కలం లేదా కాల వ్యవధి’ మరియు గ్రీకు స్కోపస్ (σκοπός) అంటే ‘దృష్టి పెట్టవలసిన లక్ష్యం లేదా గుర్తు’. జ్యోతిషశాస్త్రం ఆస్ట్రో (άστρο) ‘స్టార్’ మరియు లోజియా (λογια) ‘అధ్యయనం’ నుండి కూడా వస్తుంది. ఈ కళను వివరించే పదాలు గ్రీకు భాష నుండి వచ్చాయి. నేటి జ్యోతిషం వాస్తవానికి ఈ నక్షత్ర రాశుల చిత్రాలను ఎప్పుడూ అధ్యయనం చేయడు – ఇది ‘జ్యోతిషశాస్త్రం’ అనే పదం సూచిస్తుంది.

గ్రీకులు కూడా జ్యోతిషశాస్త్రం లేదా రాశిచక్రం యొక్క సంకేతాలను కనిపెట్టలేదు. వారు, బబులోనియులు యొక్క పురాతన కల్దీయుల నుండి నేర్చుకున్నారు బబులోనియులు జ్యోతిషశాస్త్రం క్రీస్తుపూర్వం 2 వ సహస్రాబ్దిలో ఉత్పన్నమైన జ్యోతిషశాస్త్రం యొక్క మొదటి వ్యవస్థీకృత వ్యవస్థ.

ref

పురాతన వ్రాత మూలం

బహుశా 4000 సంవత్సరాల క్రితం వ్రాయబడిన ఈనాటికీ ఉన్న పురాతన పుస్తకం యోబు. బైబిల్లోని పుస్తకాల్లో ఉద్యోగం ఒకటి. నక్షత్ర రాశులు సృష్టికర్త దేవుడు చేసినట్లు యోబు పేర్కొన్నాడు.

9 ఆయన స్వాతి మృగశీర్షము కృత్తిక అనువాటిని దక్షిణ నక్షత్రరాసులను చేసినవాడు.

యోబు 9:9

బైబిలు మరొక పురాతన ప్రవక్త అమోస్ కూడా అలానే ఉన్నాడు.

8ఆయన సప్తఋషీ నక్షత్రములను మృగశీర్ష నక్షత్రమును సృష్టించినవాడు, కారుచీకటిని ఉదయముగా మార్చువాడు, పగటిని రాత్రి చీకటివలె మార్పుచేయువాడు, సముద్రజలములను పిలిచి వాటిని భూమిమీద పొర్లి పారజేయువాడు.

అమోసు 5: 8 (700 క్రీ.పూ)

వృషభ రాశిలో భాగమైన నక్షత్రాలు ప్లీయేడ్స్. యోబు 4000 సంవత్సరాల కన్నా ఎక్కువ పురాతనమైన పుస్తకంలో మాట్లాడితే, రాశిచక్ర నక్షత్రరాశులు మనతో చాలా కాలం ఉన్నాయి.

యూదు చరిత్రకారుడు జోసెఫస్ (37 – 100 CE), బైబిలు ఆదాము అని పిలువబడే మొదటి మను గురించి వ్రాస్తూ, అతని గురించి మరియు అతని సమీప పిల్లల గురించి ఇలా చెప్పాడు:

కాబట్టి నక్షత్రాలలో సంకేతాల అధ్యయనం మొదటి మానవులతోనే ప్రారంభమైంది! మను/ఆదాము పిల్లలు సృష్టికర్త గొప్ప కథను గుర్తుంచుకోవడంలో సహాయపడటానికి 12 సంకేతాలను లేదా రాసిని మెమరీ సహాయంగా ఉంచారు. ఈ కథ మిమ్మల్ని ప్రభావితం చేస్తుంది, మీ విధి ఈ విశ్వ కథలో ఎలా కలిసిపోయిందో చూపిస్తుంది, మీపై ఉన్న గ్రహాల కోణం ద్వారా కాకుండా, సృష్టికర్త నుండి వచ్చిన శక్తులు మరియు ప్రయోజనాల ద్వారా, ఈ 12 సంకేతాలు సూచించాయి.

పురాతన వస్తువులు II i

సృష్టికర్త నుండి రాశిచక్రం

ప్రవచనాత్మక సందేశాలు పుస్తకాలలో రచన చేయడానికి చాలా కాలం ముందు, దేవుని ప్రణాళిక కథను చెప్పడానికి వాటిని నక్షత్రాలలో చిత్రాలుగా ఉంచారు. ఈ విధంగా అసలు రాశిచక్రం మన పుట్టిన సమయం మరియు స్థలాన్ని బట్టి సంపద, ప్రేమ, అదృష్టానికి మార్గనిర్దేశం చేయకూడదు. రాశిచక్రం సృష్టికర్త ప్రణాళికను బహిర్గతం చేసే దృశ్య కథ.

హీబ్రూ వేదాల (బైబిలు) ప్రారంభంలో సృష్టి ఖాతా నుండి మనం దీనిని చూస్తాము. సృష్టి కాలంలో ఇది ఇలా చెబుతుంది:

14దేవుడు–పగటిని రాత్రిని వేరుపరచునట్లు ఆకాశవిశాలమందు జ్యోతులు కలుగును గాకనియు, అవి సూచనలను కాలములను దిన సంవత్సరములను సూచించుటకై యుండు గాకనియు,౹

ఆదికాండము 1:14

ఆధునిక జ్యోతిషశాస్త్రం ఒకరి పుట్టినప్పుడు నక్షత్రాల స్థానం ఆధారంగా మానవ వ్యవహారాలు, భూమిపై జరిగిన సంఘటనల గురించి తెలుసుకుంటుందని పేర్కొంది. కానీ మన జీవితాన్ని ప్రభావితం చేసే నక్షత్రాలు కాదు. అవి సృష్టికర్త ప్రణాళిక చేసిన సంఘటనలను గుర్తించే సంకేతాలు – మరియు ఆయన మన జీవితాలను ప్రభావితం చేస్తాడు.

నక్షత్రాల సృష్టి ‘పవిత్రమైన కాలాలను గుర్తించడం’ కాబట్టి, పన్నెండు రాశిచక్ర గుర్తుల ద్వారా ఆయన జాతకాన్ని తెలుసుకోవడమే నక్షత్రరాశుల వెనుక ఉద్దేశ్యం. వారు నక్షతత్రాలో కధ ను ఏర్పరుస్తారు, మరియు ఈ కథ అధ్యయనం అసలు జ్యోతిషశాస్త్రం.

ఈ విధంగా 12 రాశి చిత్రాల ద్వారా ఇవ్వబడిన దేవుని ప్రణాళిక, రాశిచక్ర నక్షత్రరాశులలో జ్ఞాపకం చేయబడి, ఆదాము/మను తరువాత శతాబ్దాలలో అధ్యయనం చేయబడింది, చెప్పబడింది మరియు తిరిగి చెప్పబడింది. వరద తరువాత, మను వారసులు అసలు కథను భ్రష్టుపట్టించారు మరియు అది ఈ రోజు మనం చూస్తున్నది.

 జ్యోతిషశాస్త్రం, ప్రవక్తలు కలిసి

పవిత్రమైన సమయాన్ని (జాతకం) గుర్తించడానికి నక్షత్రాలను (జ్యోతిషశాస్త్రం) అధ్యయనం చేయడం వల్ల ఈ సంఘటనల గురించి సృష్టికర్త ప్రణాళిక వేసినట్లు చెప్పలేదు. అతని వ్రాతపూర్వక రికార్డు మరిన్ని వివరాలను ఇస్తుంది. యేసు జన్మలో దీనికి ఒక ఉదాహరణ మనం చూస్తాము. జ్యోతిష్కులు నక్షత్రాల నుండి ఆయన పుట్టుకను ఎలా అర్థం చేసుకున్నారో సువార్త నమోదు చేస్తుంది.

1రాజైన హేరోదు దినములయందు యూదయదేశపు బేత్లెహేములో యేసు పుట్టిన పిమ్మట ఇదిగో తూర్పు దేశపు జ్ఞానులు యెరూషలేమునకు వచ్చి 2–యూదుల రాజుగా పుట్టినవాడెక్కడ నున్నాడు? తూర్పుదిక్కున మేము ఆయన నక్షత్రము చూచి, ఆయనను పూజింప వచ్చితిమని చెప్పిరి.

మత్తయి 2:1-2

జ్యోతిషయం చెప్పే వారు(జ్యోతిష్కులు) నక్షత్రాల నుండి ‘ఎవరు’ జన్మించారు (క్రీస్తు) తెలుసు. కానీ నక్షత్రాలు వారికి ‘ఎక్కడ’ అని చెప్పలేదు. దాని కోసం వారికి వ్రాతపూర్వక ద్యోతకం అవసరం.

3హేరోదురాజు ఈ సంగతి విన్నప్పుడు అతడును అతనితోకూడ యెరూషలేము వారందరును కలవరపడిరి. 4కాబట్టి రాజు ప్రధానయాజకులను ప్రజలలోనుండు శాస్త్రులను అందరిని సమకూర్చి – క్రీస్తు ఎక్కడ పుట్టునని వారినడిగెను. 5అందుకు వారు – యూదయ బేత్లెహేములోనే; ఏలయనగా యూదయదేశపు బేత్లెహేమా నీవు యూదా ప్రధానులలో ఎంతమాత్రమును అల్పమైనదానవు కావు; ఇశ్రాయేలను నా ప్రజలను పరిపాలించు అధిపతి నీలోనుండి వచ్చును అని ప్రవక్తద్వారా వ్రాయబడియున్నదనిరి. 6-7అంతట హేరోదు ఆ జ్ఞానులను రహస్యముగా పిలిపించి, ఆ నక్షత్రము కనబడిన కాలము వారిచేత పరిష్కారముగా తెలిసికొని.

మత్తయి 2: 3-6

జ్యోతిష్కులు నక్షత్రం నుండి గమనించిన వాటిని మరింత పూర్తిగా అర్థం చేసుకోవడానికి ప్రవచనాత్మక రచనలు అవసరం. ఈ రోజు మనకు అదే. పురాతన రాశిచక్రం జ్యోతిషశాస్త్ర జాతకం నుండి తొలి మానవులకు ఉన్న అంతర్దృష్టిని మనం పొందవచ్చు. ప్రతి రాశిచక్ర చిహ్నాన్ని మరింత అభివృద్ధి చేసే ప్రవచనాత్మక రచనల ద్వారా మనం మరింత అవగాహన పొందవచ్చు. అసలు రాశిచక్ర కథ యొక్క ప్రతి జ్యోతిషశాస్త్ర సంకేతం ద్వారా మేము దీన్ని చేస్తాము.

ఈజిప్టు దేవాలయాలలో ఇప్పటికీ ఉన్న రెండు వేల సంవత్సరాల పురాతన రాశిచక్రాలను కూడా ఉపయోగిస్తాము. డెండెరా ఆలయం మరియు లక్సోర్ ఆలయం రాశిచక్రాలు అత్యంత ప్రసిద్ధమైనవి. అవి మనకు మార్గనిర్దేశం చేయడానికి పురాతన ఆధారాలను అందిస్తాయి.

పురాతన రాశిచక్ర కథ

చరిత్ర ప్రారంభం నుండి నక్షత్రాలలో వ్రాసిన ఈ కథ మీకు ఆహ్వానాన్ని విస్తరించింది. సృష్టికర్త ఈ విశ్వ ప్రణాళికలో పాల్గొనడానికి ఇది మిమ్మల్ని ఆహ్వానిస్తుంది. కానీ ఈ కథలో మనం పాల్గొనడానికి ముందు దాన్ని అర్థం చేసుకోవాలి.

కథ ఎక్కడ ప్రారంభమవుతుంది? నేటి జాతకం పఠనం సాధారణంగా మేషం తో ప్రారంభమవుతుంది. పురాతన కాలం నుండి ఇది కాదు, పురాతన సరళ ఈజిప్షియన్ ఎస్నా రాశిచక్రంలో మనం చూసినట్లుగా ఇది కన్యతో ప్రారంభమైంది.

కన్య రాశి ఆమె నక్షత్రాలపై గీసింది

మేము రాశిచక్ర కథను కన్యతో ప్రారంభించి, తరువాత రాశి ద్వారా కొనసాగిస్తాము. ప్రతి రాశిచక్ర రాశి ఒక అధ్యాయాన్ని నిర్మిస్తాడు. ఒక కథను రూపొందించడానికి ఒకదానిపై ఒకటి నిర్మించే ఆదిమ కుండలిగా భావించండి. ప్రాచీన జ్యోతిష కుండలి ఇక్కడ ఉన్నాయి

రాశిచక్ర అధ్యాయాల PDF ని పుస్తకంగా డౌన్‌లోడ్ చేయండి

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *