రామాయణం కంటే మంచి ప్రేమ కధ – మీరు అందులో ఉండగలరు

  • by

అన్ని గొప్ప ఇతిహాసాలు, ప్రేమ కథలను సమకూర్చటం చేసినప్పుడు, రామాయణం ఖచ్చితంగా జాబితాలో అగ్రస్థానానికి వస్తుంది. ఈ ఇతిహాసానికి చాలా గొప్ప అంశాలు ఉన్నాయి:

  • రాముడు, సీత మధ్య ప్రేమ,
  • సింహాసనం కోసం పోరాడటం కంటే అటవీ ప్రవాసాన్ని ఎన్నుకోవడంలో రాముడి వినయం,
  • రావణుడి చెడుకి వ్యతిరేకంగా రాముడి మంచి,
  • రావణుడి బందిఖానాలో ఉన్నప్పుడు సీత యొక్క స్వచ్ఛత,
  • ఆమెను రక్షించడంలో రాముడి ధైర్యం. రాముడు
 రామాయణంలో అనేక అనుసరణలు జరిగాయి

చెడుపై మంచి విజయం సాధించిన పొడవైన రహదారి, దాని హీరోల పాత్రను బయటకు తెచ్చే మార్గాల్లో, రామాయణాన్ని కలకాలం ఇతిహాసంగా మార్చింది. ఈ కారణంగా సంఘాలు ప్రతి సంవత్సరం రామ్‌లీలాస్‌ను నిర్వహిస్తాయి, ముఖ్యంగా విజయదశమి (దసరా, దసర లేదా దశైన్) పండుగ సందర్భంగా, తరచూ రామాయణం నుండి వచ్చిన సాహిత్యం ఆధారంగా రామునిచరిత్రలు.

మనము రామాయణంలో ‘ఉండలేం’

రామాయణం యొక్క ప్రధాన లోపం ఏమిటంటే, మనం నాటకాన్ని మాత్రమే చదవగలము, వినగలము లేదా చూడగలము. కొందరు రామ్‌లీలాస్‌లో పాల్గొనవచ్చు, కాని రామ్‌లీలాస్ అసలు కథ కాదు. అయోధ్య రాజ్యంలో దశరథ రాజు యొక్క రామాయణ ప్రపంచంలోకి మనం నిజంగా ప్రవేశించి, రాముడితో అతని సాహసకృత్యాలు చేయగలిగితే మంచిది కాదా?

కావ్యంలోనికి ‘ఆహ్వానించడానికి’ ఆహ్వానించబడ్డారు

అది మనకు అందుబాటులో లేనప్పటికీ, రామాయణం మాదిరిగానే మరో ఇతిహాసం కూడా ఉంది. ఈ పురాణానికి రామాయణానికి చాలా పోలికలు ఉన్నాయి, ఈ నిజ జీవిత ఇతిహాసాన్ని అర్థం చేసుకోవడానికి మనం రామాయణాన్ని ఒక టెంప్లేట్‌గా ఉపయోగించవచ్చు. ఈ ఇతిహాసం పురాతన హీబ్రూ వేదాలను ఏర్పరుస్తుంది, దీనిని ఇప్పుడు బైబిలు అని పిలుస్తారు. కానీ ఈ ఇతిహాసం మనం నివసించే ప్రపంచంలో, దాని నాటకంలోకి ప్రవేశించడానికి అనుమతిస్తుంది. ఇది మనకు క్రొత్తది కావచ్చు కాబట్టి, రామాయణం దృష్టి ద్వారా చూడటం ద్వారా దాని కథను, దానిలో మనం పోషిస్తున్న పాత్రను అర్థం చేసుకోవచ్చు.

హీబ్రూ వేదాలు: రామాయణం వంటి ప్రేమ పురాణం

రామాయణం దాని ప్రధాన భాగంలో రాముడు, సీత ప్రేమ గురించి

అనేక సైడ్ ప్లాట్లతో కూడిన ఇతిహాసం అయినప్పటికీ, రామాయణం యొక్క ప్రధాన భాగం రాముడు, హీరో మరియు దాని హీరోయిన్ సీత మధ్య ప్రేమకథను రూపొందిస్తుంది. అదే విధంగా, హీబ్రూ వేదాలు అనేక సైడ్ ప్లాట్లతో ఒక పెద్ద ఇతిహాసాన్ని ఏర్పరుస్తున్నప్పటికీ, బైబిలు  ప్రధాన భాగం యేసు (హీరో) మరియు ఈ ప్రపంచంలోని ప్రజలు అతని వధువుగా మారిన ప్రేమ కథ, సీత రాముడి వధువు అయ్యారు. రామాయణంలో సీతకు ఒక ముఖ్యమైన పాత్ర ఉన్నందున, బైబిల్ కథలో మనకు కూడా ఒక ముఖ్యమైన పాత్ర ఉంది.

ప్రారంభంలో: ప్రేమ కోల్పోయింది

కానీ ప్రారంభంలో ప్రారంభిద్దాం. చాలా రామాయణ గ్రంథాలలో సీత భూమి నుండి వస్తున్నట్లుగానే దేవుడు మనిషిని భూమి నుండే సృష్టించాడని బైబిలు చెబుతోంది. దేవుడు మనిషిని ప్రేమించాడు, అతనితో సంబంధం కోరుకున్నాడు. పురాతన హీబ్రూ వేదాలలో ప్రజల పట్ల దేవుడు తన కోరికను ఎలా వివరించాడో గమనించండి

23 ​నేను దానిని భూమియందు నాకొరకై విత్తుదును; జాలినొందని దానియందు నేను జాలిచేసి కొందును; నా జనము కానివారితోమీరే నా జనమని నేను చెప్పగా వారునీవే మా దేవుడవు అని యందురు; ఇదే యెహోవా వాక్కు.

హోషేయ  2:23

హీరోయిన విల్లన చేత బందీ

రావణుడు సీతను మాయ చేసి, ఆమెను రాముడి నుండి వేరు చేస్తాడు

అయితే, ఈ సంబంధం కోసం దేవుడు మానవాళిని సృష్టించినప్పటికీ, ఒక విలన్ ఆ సంబంధాన్ని నాశనం చేశాడు. రావణుడు సీతను కిడ్నాప్ చేసి, తన లంక రాజ్యంలో జైలులో పెట్టడంతో, దేవునికి విరోధి అయిన సాతాను, తరచుగా అసురుడిలాంటి పాముగా చిత్రీకరించబడి, మానవజాతి బందిఖానాకు తీసుకువచ్చాడు. ఈ మాటలలో ఆయన నియంత్రణలో ఉన్న మన పరిస్థితిని బైబిల్ వివరిస్తుంది.

అపరాధములచేతను పాపములచేతను మీరు చచ్చినవారై యుండగా, ఆయన మిమ్మును క్రీస్తుతో కూడ బ్రదికించెను.
2 మీరు వాటిని చేయుచు, వాయు మండల సంబంధమైన అధిపతిని, అనగా అవిధేయులైన వారిని ఇప్పుడు ప్రేరేపించు శక్తికి అధిపతిని అనుసరించి, యీ ప్రపంచ ధర్మముచొప్పున మునుపు నడుచుకొంటిరి.
3 వారితో కలిసి మనమందరమును శరీరముయొక్కయు మనస్సుయొక్కయు కోరికలను నెరవేర్చుకొనుచు, మన శరీరాశలను అనుసరించి మునుపు ప్రవర్తించుచు, కడమ వారివలెనే స్వభావసిద్ధముగా దైవోగ్రతకు పాత్రులమై యుంటిమి.

ఎఫెసీయులకు 2:1-3

రాబోయే సంఘర్షణకు బిల్డ్-అప్

రావణుడు సీతను తన రాజ్యంలోకి బంధించినప్పుడు, రాముడు ఆమెను రక్షించి నాశనం చేస్తానని హెచ్చరించాడు. అదే విధంగా, సాతాను పాపానికి, మరణానికి మన పతనానికి తీసుకువచ్చినప్పుడు, దేవుడు మానవ చరిత్ర ప్రారంభంలో, అతన్ని ఎలా నాశనం చేస్తాడో, స్త్రీ విత్తనం ద్వారా – సాతానును హెచ్చరించాడు – మధ్య పోరాటానికి కేంద్రంగా మారిన చిక్కు ఈ విరోధులు.

పురాతన కాలంలో ఈ విత్తనం రావడాన్ని దేవుడు పునరుద్ఘాటించాడు:

రామాయణం కూడా రావణ మరియు రాముడి మధ్య నిడను నిర్వహించింది:

  • అసాధ్యమైన భావన (దశరథ భార్యలు దైవిక జోక్యం లేకుండా గర్భం ధరించలేరు),
  • ఒక కొడుకును వదులుకోవడం (దశరత అడవిలో బహిష్కరించడానికి రాముడిని వదులుకోవలసి వచ్చింది),
  • ప్రజలను రక్షించడం (రాక్షసుడు సుబాహు అడవిలోని మునిలను, ముఖ్యంగా విశ్వమిత్రను, రాముడు నాశనం చేసే వరకు హింసించాడు),
  • రాజ రాజవంశం స్థాపన (రాముడు చివరకు రాజుగా పరిపాలించగలిగాడు).

హీరో తన ప్రేమను రక్షించడానికి వస్తాడు

కన్య అయిన స్త్రీ ద్వారా ఆ విత్తనం యేసు గా వస్తుందని వాగ్దానం చేసినట్లు సువార్తలు వెల్లడిస్తున్నాయి. రావణుడితో చిక్కుకున్న సీతను రక్షించడానికి రాముడు వచ్చినట్లు, మరణం మరియు పాపంతో చిక్కుకున్న వారిని రక్షించడానికి యేసు భూమిపైకి వచ్చాడు. రాముడిలాగే, అతను దైవిక రాజవంశంకి చెందినవాడు అయినప్పటికీ, అతను తనను తాను ప్రత్యేక హక్కు మరియు అధికారం నుండి ఖాళీ చేసుకున్నాడు. బైబిల్ దీనిని ఇలా వివరిస్తుంది

5 క్రీస్తుయేసునకు కలిగిన యీ మనస్సు మీరును కలిగియుండుడి.
6 ఆయన దేవుని స్వరూ పము కలిగినవాడైయుండి, దేవునితో సమానముగా ఉండుట విడిచిపెట్టకూడని భాగ్యమని యెంచుకొనలేదు గాని
7 మనుష్యుల పోలికగా పుట్టి, దాసుని స్వరూపమును ధరించుకొని, తన్ను తానే రిక్తునిగా చేసికొనెను.
8 మరియు, ఆయన ఆకారమందు మనుష్యుడుగా కనబడి, మరణము పొందునంతగా, అనగా సిలువమరణము పొందు నంతగా విధేయత చూపినవాడై, తన్నుతాను తగ్గించుకొనెను.

ఫిలిప్పీయులకు 2:5b-8

ఓటమి ద్వారా విజయం

రాముడు భౌతిక పోరాటం ద్వారా రావణుడిని ఓడించాడు

ఇక్కడ రామాయణం మరియు బైబిల్ ఇతిహాసం మధ్య ప్రధాన వ్యత్యాసం ఉంది. రామాయణంలో, రాముడు శక్తి బలంతో రావణుడిని ఓడిస్తాడు. వీరోచిత యుద్ధంలో అతన్ని చంపేస్తాడు

యేసు విజయం ఓడిపోయినట్లు అనిపించింది

యేసు విజయానికి మార్గం భిన్నంగా ఉంది; ఇది ఓటమి రహదారి గుండా నడిచింది. భౌతిక యుద్ధంలో గెలవడానికి బదులుగా, యేసు ముందే ప్రవచించినట్లు భౌతిక మరణం పొందాడు. అతను ఇలా చేసాడు ఎందుకంటే మన బందిఖానా మరణానికి కూడా ఉంది, కాబట్టి అతను మరణాన్ని ఓడించాల్సిన అవసరం ఉంది. అతను చారిత్రాత్మకంగా పరిశీలించగల మృతులలోనుండి లేవడం ద్వారా అలా చేశాడు. మనకోసం చనిపోవడం ద్వారా, అతను మన తరపున వాచ్యంగా తనను తాను ఇచ్చాడు. యేసు గురించి బైబిల్ చెప్పినట్లు

14 ఆయన సమస్తమైన దుర్నీతినుండి మనలను విమోచించి, సత్‌క్రియలయందాసక్తిగల ప్రజలను తన కోసరము పవిత్రపరచుకొని తన సొత్తుగా చేసికొనుటకు తన్నుతానే మనకొరకు అర్పించుకొనెను.

తీతు 2:14

ప్రేమికుల ఆహ్వానం…

రామాయణంలో, రావణుడిని ఓడించిన తరువాత రాముడు మరియు సీత తిరిగి ఐక్యమయ్యారు. బైబిల్ ఇతిహాసంలో, ఇప్పుడు యేసు మరణాన్ని ఓడించాడు, యేసు కూడా మీకు, నాకు తనకు కావాలని, భక్తిలో స్పందించమని ఆహ్వానం పొడిగించి పలికారు. దీన్ని ఎంచుకునే వారు అతని వధువు

25 పురుషులారా, మీరును మీ భార్యలను ప్రేమించుడి. అటువలె క్రీస్తుకూడ సంఘమును ప్రేమించి,
26 అది కళంకమైనను ముడతయైనను అట్టిది మరి ఏదైనను లేక, పరిశుద్ధమైనదిగాను,
27 నిర్దోష మైనదిగాను మహిమగల సంఘముగాను ఆయన తనయెదుట దానిని నిలువబెట్టుకొనవలెనని, వాక్యముతో ఉదకస్నానముచేత దానిని పవిత్రపరచి, పరిశుద్ధపరచుటకై దానికొరకు తన్ను తాను అప్పగించుకొనెను.

ఎఫెసీయులకు 5:25-27

32 ఈ మర్మము గొప్పది; అయితే నేను క్రీస్తునుగూర్చియు సంఘమునుగూర్చియు చెప్పుచున్నాను.

ఎఫెసీయులకు 5:32

అందముగా, పవిత్రముగా అవ్వడానికి

రాముడు సీతను ప్రేమిస్తున్నాడు ఎందుకంటే ఆమె అందంగా ఉంది

రామాయణంలో, రాముడు సీతను అందంగా ప్రేమిస్తున్నాడు కాబట్టి ఆమె ప్రేమించింది. ఆమెకు స్వచ్ఛమైన పాత్ర కూడా ఉంది. బైబిల్ ఇతిహాసం ఈ ప్రపంచంలో, స్వచ్ఛమైన మనతో ముగుస్తుంది. యేసు తన పిలుపుకు ప్రతిస్పందించేవారిని ఇప్పటికీ ప్రేమిస్తున్నాడు, ఎందుకంటే వారు అందంగా మరియు స్వచ్ఛంగా ఉన్నారు, కానీ వారిని అందంగా, స్వచ్ఛంగా చేయడానికి, ఈ క్రింది పాత్రతో పూర్తి చేశారు

22 అయితే ఆత్మ ఫలమేమనగా, ప్రేమ, సంతోషము, సమాధానము, దీర్ఘశాంతము, దయా ళుత్వము, మంచితనము, విశ్వాసము, సాత్వికము, ఆశా నిగ్రహము.
23 ఇట్టివాటికి విరోధమైన నియమమేదియులేదు

.గలతీయులకు 5:22-23

అగ్ని పరిక్ష తరువాత

యేసు తన వధువును లోపలికి అందంగా మార్చడానికి ప్రేమిస్తాడు – పరీక్షల ద్వారా(అగ్నిపరిక్షలు)

రావణుడి ఓటమి తర్వాత సీత మరియు రాముడు తిరిగి ఐక్యమైనప్పటికీ, సీత ధర్మం గురించి ప్రశ్నలు తలెత్తాయి. రావణుడి నియంత్రణలో ఉన్నప్పుడు ఆమె అశాస్త్రీయమని కొందరు ఆరోపించారు. కాబట్టి సీతకు గురికావలసి వచ్చింది .అగ్ని పరిక్ష (అగ్ని పరీక్షలు) ఆమె అమాయకత్వాన్ని నిరూపించుకోవడానికి. బైబిల్ ఇతిహాసంలో, పాపం మరియు మరణంపై విజయం సాధించిన తరువాత, యేసు తన ప్రేమ కోసం సిద్ధం కావడానికి స్వర్గానికి ఎక్కాడు, అతను తిరిగి వస్తాడు. ఆయన నుండి వేరు చేయబడినప్పుడు, మనం కూడా అగ్ని పరీక్షలతో పోల్చిన పరీక్షలు లేదా పరీక్షల ద్వారా వెళ్ళాలి; మన అమాయకత్వాన్ని నిరూపించుకోవడమే కాదు, ఆయన స్వచ్ఛమైన ప్రేమను కలుషితం చేసే వాటి నుండి మనల్ని మనం శుద్ధి చేసుకోవాలి. బైబిల్ ఈ చిత్రాలను ఉపయోగిస్తుంది

3 మన ప్రభువగు యేసుక్రీస్తు తండ్రియైన దేవుడు స్తుతింపబడునుగాక.
4 మృతులలోనుండి యేసుక్రీస్తు తిరిగి లేచుటవలన జీవముతో కూడిన నిరీక్షణ మనకు కలుగునట్లు, అనగా అక్షయమైనదియు, నిర్మలమైనదియు, వాడ బారనిదియునైన స్వాస్యము మనకు కలుగునట్లు, ఆయన తన విశేష కనికరముచొప్పున మనలను మరల జన్మింప జేసెను.
5 కడవరి కాలమందు బయలుపరచబడుటకు సిద్ధ ముగానున్న రక్షణ మీకు కలుగునట్లు, విశ్వాసముద్వారా దేవుని శక్తిచేత కాపాడబడు మీకొరకు, ఆ స్వాస్థ్యము పరలోకమందు భద్రపరచబడియున్నది.
6 ఇందువలన మీరు మిక్కిలి ఆనందించుచున్నారు గాని అవసరమునుబట్టి నానా విధములైన శోధనలచేత, ప్రస్తుతమున కొంచెము కాలము మీకు దుఃఖము కలుగుచున్నది.
7 నశించిపోవు సువర్ణము అగ్నిపరీక్షవలన శుద్ధపరచబడుచున్నది గదా? దానికంటె అమూల్యమైన మీ విశ్వాసము ఈ శోధనలచేత పరీక్షకు నిలిచినదై, యేసుక్రీస్తు ప్రత్యక్షమైనప్పుడు మీకు మెప్పును మహిమయు ఘనతయు కలుగుటకు కారణ మగును.
8 మీరాయనను చూడకపోయినను ఆయనను ప్రేమించుచున్నారు; ఇప్పుడు ఆయనను కన్నులార చూడకయే విశ్వసించుచు, మీ విశ్వాసమునకు ఫలమును,
9 అనగా ఆత్మరక్షణను పొందుచు,చెప్పనశక్యమును మహిమా యుక్తమునైన సంతోషముగలవారై ఆనందించుచున్నారు.

1 పేతురు 1:3-9

గొప్ప వివాహానికి

బైబిల్ కవ్యం ఒక వివాహంతో ముగుస్తుంది

యేసు తన ప్రేమ కోసం తిరిగి వస్తాడని బైబిలు ప్రకటిస్తుంది మరియు అలా చేస్తే ఆమె తన వధువు అవుతుంది. కాబట్టి, అన్ని గొప్ప ఇతిహాసాల మాదిరిగా, బైబిల్ వివాహంతో ముగుస్తుంది. యేసు చెల్లించిన ధర ఈ వివాహానికి మార్గం సుగమం చేసింది. ఆ వివాహం అలంకారికమైనది కాని వాస్తవమైనది కాదు, మరియు అతని వివాహ ఆహ్వానాన్ని అంగీకరించే వారిని ఆయన ‘క్రీస్తు వధువు’ అని పిలుస్తారు. ఇది చెప్పినట్లు:

17 మరియు ఒక దూత సూర్యబింబములో నిలిచి యుండుట చూచితిని

.ప్రకటన19:7

యేసు విముక్తి ప్రతిపాదనను స్వీకరించే వారు అతని ‘వధువు’ అవుతారు. అతను ఈ స్వర్గపు వివాహాన్ని మనందరికీ అందిస్తాడు. నీకు, నాకు ఆయన వివాహానికి రావాలన్న ఈ ఆహ్వానంతో బైబిల్ ముగుస్తుంది

17 ఆత్మయు పెండ్లి కుమార్తెయు రమ్ము అని చెప్పు చున్నారు; వినువాడును రమ్ము అని చెప్పవలెను; దప్పి గొనిన వానిని రానిమ్ము; ఇచ్ఛయించువానిని జీవజలమును ఉచితముగా పుచ్చుకొననిమ్ము.

ప్రకటన 22:17

కావ్యంలోకి ప్రవేశించండి: ప్రతిస్పందించడం ద్వారా

రామాయణంలో సీత మరియు రాముడి మధ్య ఉన్న సంబంధం యేసులో మనకు ఇచ్చిన సంబంధాన్ని అర్థం చేసుకోవడానికి లెన్స్‌గా ఉపయోగించబడింది. మనల్ని ప్రేమిస్తున్న దేవుని పరలోక ప్రేమ. తన వివాహ ప్రతిపాదనను అంగీకరించే వారందరినీ ఆయన వధువుగా వివాహం చేసుకుంటారు. ఏదైనా వివాహ ప్రతిపాదన మాదిరిగానే మీకు ఆడటానికి, ప్రతిపాదనను అంగీకరించడానికి లేదా కావడానికి చురుకైన భాగం ఉంది. ప్రతిపాదనను అంగీకరించడంలో మీరు రామాయణ ఇతిహాసం యొక్క గొప్పతనాన్ని కూడా అధిగమిస్తున్న ఆ కాలాతీత ఇతిహాసంలోకి ప్రవేశిస్తారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *