ఎలా భక్తిని పాటించాలి?

భక్తి (भक्ति) సంస్కృతంలో వచ్చింది, అంటే “అనుబంధం, పాల్గొనడం, అభిమానం, నివాళి, ప్రేమ, భక్తి, ఆరాధన”. ఇది భక్తుడిచే భరించలేని భక్తిని మరియు దేవుని పట్ల ప్రేమను సూచిస్తుంది. అందువలన, భక్తికి భక్తుడికి మరియు దేవతకు మధ్య సంబంధం అవసరం. భక్తిని అభ్యసించేవారిని భక్త అంటారు. భక్తలు తరచూ తమ భక్తిని విష్ణు (వైష్ణవ మతం), శివ (శైవ మతం) లేదా దేవి (శక్తి) కు నిర్దేశిస్తారు. అయితే కొందరు భక్తి కోసం ఇతర దేవతలను ఎన్నుకుంటారు (ఉదా. కృష్ణ).

భక్తిని అభ్యసించడానికి ప్రేమ మరియు భక్తి అవసరం. భక్తి అనేది భగవంతునిపై కర్మ భక్తి కాదు, కానీ ప్రవర్తన, నీతి మరియు ఆధ్యాత్మికతను కలిగి ఉన్న మార్గంలో పాల్గొనడం. ఇది ఇతర విషయాలతోపాటు, ఒకరి మానసిక స్థితిని మెరుగుపరచడం, దేవుణ్ణి తెలుసుకోవడం, దేవునిలో పాల్గొనడం మరియు భగవంతుడిని అంతర్గతీకరించడం. భక్తుడు తీసుకునే ఆధ్యాత్మిక మార్గాన్ని భక్తి మార్గ అంటారు. భగవంతుని పట్ల భక్తిని వ్యక్తపరిచే చాలా కవితలు మరియు అనేక పాటలు సంవత్సరాలుగా రాయడం మరియు పాడటం.

దైవం నుండి భక్తి?

భక్తలు అనేక భక్తి పాటలు మరియు కవితలను వివిధ దేవుళ్ళకు వ్రాసినప్పటికీ, అదృశ్యంగా కొద్దిమంది దేవుళ్ళు భక్తి పాటలు మరియు కవితలను మానవులకు స్వరపరిచారు. భక్తి యొక్క మోడల్ రకాలు పురాణాలు మానవ మానవునికి దైవ భక్తితో ఎప్పుడూ ప్రారంభం కావు. రాముడి పట్ల హనుమంతుడి భావోద్వేగం సేవకుడు (దాస్య భవ) లాంటిది; కృష్ణుడి వైపు అర్జునుడు మరియు బృందావన గొర్రెల కాపరి అబ్బాయిల స్నేహితుడు (సాఖ్య భవ); కృష్ణుడి పట్ల రాధా ప్రేమ (మధుర భవ); మరియు యశోద, చిన్నతనంలో కృష్ణుడిని చూసుకోవడం ఆప్యాయత (వత్సల్య భవ).

ఇంకా ఈ ఉదాహరణలు ఏవీ మానవునికి దైవ భక్తిని ప్రారంభించవు. మనిషికి భగవంతుడి భక్తి చాలా అరుదు, ఎందుకు అని అడగాలని మనం ఎప్పుడూ అనుకోము. మన భక్తికి తిరిగి స్పందించగల దేవునికి మనం భక్తి ఇస్తే, ఈ భక్తిని ప్రారంభించడానికి ఈ దేవుడు వేచి ఉండాల్సిన అవసరం లేదు, దేవుడు తనను తాను ప్రారంభించగలడు.

భక్తిని ఈ విధంగా చూడటం, భగవంతుని నుండి మనిషి వరకు, మనిషి నుండి దేవుడి వరకు కాకుండా, భక్తిని మనం ఎలా ఆచరించాలో అర్థం చేసుకోవచ్చు.

హీబ్రూ గీతా మరియు దైవభక్తి

హీబ్రూ వేదాలలో మనిషి నుండి దేవునికి కాకుండా దేవుని నుండి మనిషికి కంపోజ్ చేసిన కవితలు మరియు పాటలు ఉన్నాయి. కీర్తనలు అని పిలువబడే ఈ సేకరణ హిబ్రూ గీతాలు. ప్రజలు వ్రాసినప్పటికీ, వారి రచయితలు దేవుడు వారి కంపోజిషన్లను ప్రేరేపించాడని మరియు అతనిది అని పేర్కొన్నారు. ఇది నిజమైతే మనం ఎలా తెలుసుకోగలం? మేము దీనిని తెలుసుకోవచ్చు ఎందుకంటే అవి నిజమైన మానవ చరిత్రను ముందుగానే చూశాయి లేదా ఉహించాయి మరియు మేము అంచనాలను తనిఖీ చేయవచ్చు.

రాముడిపై హనుమంతుడి భక్తి తరచుగా భక్తికి ఉదాహరణగా ఇవ్వబడుతుంది

హీబ్రూ వేదాలలో మనిషి నుండి దేవునికి కాకుండా దేవుని నుండి మనిషికి కంపోజ్ చేసిన కవితలు మరియు పాటలు ఉన్నాయి. కీర్తనలు అని పిలువబడే ఈ సేకరణ హిబ్రూ గీతాలు. ప్రజలు వ్రాసినప్పటికీ, వారి రచయితలు దేవుడు వారి కంపోజిషన్లను ప్రేరేపించాడని మరియు అతనిది అని పేర్కొన్నారు. ఇది నిజమైతే మనం ఎలా తెలుసుకోగలం? మేము దీనిని తెలుసుకోవచ్చు ఎందుకంటే అవి నిజమైన మానవ చరిత్రను ముందుగానే చూశాయి లేదా ఉహించాయి మరియు మేము అంచనాలను తనిఖీ చేయవచ్చు.

ఉదాహరణకు 22 వ కీర్తనను తీసుకోండి. హీబ్రూ రాజు దావీదు దీనిని  క్రీ.పూ 1000 (అతను రాబోయే ‘క్రీస్తు’ను కూడా ముందే చూశాడు). హింసలో చేతులు మరియు కాళ్ళు ‘కుట్టిన’, తరువాత ‘మరణం యొక్క దుమ్ములో వేయబడిన’ వ్యక్తిని ఇది ప్రశంసిస్తుంది, కాని తరువాత అన్ని ‘భూమి కుటుంబాలకు’ గొప్ప విజయాన్ని సాధించింది. ప్రశ్న ఎవరు?

మరియు ఎందుకు?

దీనికి సమాధానం భక్తిని బాగా అర్థం చేసుకోవడానికి సహాయపడుతుంది.

దేవుని భక్తి ఆరాధన 22 వ కీర్తన ద్వారా రుజువు చేయబడింది

. 22 వ కీర్తనను మీరు ఇక్కడ చదవవచ్చు. దిగువ పట్టిక, సారూప్యతలను హైలైట్ చేయడానికి రంగు-సరిపోలికతో, సువార్తలలో నమోదు చేయబడిన యేసు సిలువ వేయబడిన వర్ణనతో 22 వ కీర్తనను పక్కపక్కనే చూపిస్తుంది.

22 వ కీర్తన సిలువ వేయబడిన సువార్త వృత్తాంతంతో పోలిస్తే

యేసు సిలువ వేయబడిన కళ్ళుతో చుసిన సాక్షులు సువార్తలను వ్రాశారు. కానీ దావీదు 22 వ కీర్తనను అనుభవిస్తున్న వ్యక్తి కోణం నుండి స్వరపరిచాడు – 1000 సంవత్సరాల ముందు. ఈ రచనల మధ్య సారూప్యతను మనం ఎలా వివరించగలం? సైనికులు ఇద్దరూ విభజించబడ్డారు (వారు అతుకుల బట్టలు వారిలో విభజించారు) మరియు బట్టల కోసం చాలా తారాగణం (అతుకులు లేని వస్త్రాన్ని విభజించడం వలన అది నాశనమవుతుంది కాబట్టి వారు దాని కోసం జూదం చేస్తారు) చేర్చడానికి వివరాలు చాలా ఖచ్చితంగా సరిపోతాయి. రోమన్లు సిలువ వేయడానికి ముందు దావీదు 22 వ కీర్తనను స్వరపరిచాడు, అయినప్పటికీ అది సిలువ వేయడం వివరాలను వివరిస్తుంది (చేతులు మరియు కాళ్ళు కుట్టడం, ఎముకలు ఉమ్మడి నుండి – బాధితుడు వేలాడుతున్నప్పుడు సాగదీయడం నుండి).

అదనంగా, యోహాను సువార్త యేసు వైపు ఒక ఈటెను విసిరినప్పుడు రక్తం మరియు నీరు బయటకు ప్రవహించిందని, ఇది గుండె చుట్టూ ద్రవం పెరగడాన్ని సూచిస్తుంది. యేసు ఈ విధంగా గుండెపోటుతో మరణించాడు, 22 వ కీర్తన వర్ణనతో ‘నా గుండె మైనపు వైపుకు మారిపోయింది’. ‘కుట్టినది’ అని అనువదించబడిన హీబ్రూ పదానికి ‘సింహం లాంటిది’ అని అర్ధం. మరో మాటలో చెప్పాలంటే, సైనికులు అతని చేతులు మరియు కాళ్ళను ఒక సింహం తన బాధితురాలిని ‘కుట్టినప్పుడు’ వికృతీకరించారు.

22 వ కీర్తన మరియు యేసు భక్తి

22 వ కీర్తన పై పట్టికలోని 18 వ వచనంతో ముగియదు. ఇది కొనసాగుతుంది. చివరలో ఇది ఎంత విజయవంతమైందో ఇక్కడ గమనించండి – మరణం తరువాత!

26దీనులు భోజనముచేసి తృప్తిపొందెదరు

యెహోవాను వెదకువారు ఆయనను స్తుతించెదరు

మీ హృదయములు తెప్పరిల్లి నిత్యము బ్రదుకును.

27భూదిగంతముల నివాసులందరు జ్ఞాపకము చేసికొని

యెహోవాతట్టు తిరిగెదరు

అన్యజనుల వంశస్థులందరు నీ సన్నిధిని నమస్కారము

చేసెదరు

28రాజ్యము యెహోవాదే

అన్యజనులలో ఏలువాడు ఆయనే.

29భూమిమీద వర్ధిల్లుచున్నవారందరు అన్నపానములు

పుచ్చుకొనుచు నమస్కారము చేసెదరు

తమ ప్రాణము కాపాడుకొనలేక మంటిపాలగు

వారందరు ఆయన సన్నిధిని మోకరించెదరు

30ఒక సంతతివారు ఆయనను సేవించెదరు

రాబోవుతరమునకు ప్రభువునుగూర్చి వివరింతురు.

31వారు వచ్చి–ఆయన దీని చేసెనని పుట్టబోవు ప్రజలకు

తెలియజేతురు

Psalm 22: 26-31

ఆయన నీతిని వారికి ప్రచురపరతురు.

ఈ రోజు నివసిస్తున్న మీకు మరియు నాకు ముందస్తు ఆలోచన

కీర్తన ప్రారంభంలో వ్యవహరించిన ఈ వ్యక్తి మరణం వివరాలను ఇది ఇకపై వివరించలేదు. ‘నీతిని వారికి ప్రచురాపరుతురు’భవిష్యత్ తరాల’ (v.30) పై దాని ప్రభావాన్ని పరిష్కరించడానికి దావీదు ఇప్పుడు యేసు పునరుత్థానం గురించి భవిష్యత్తులో మరింత ఉహించాడు. యేసు తరువాత 2000 సంవత్సరాల తరువాత మనం జీవిస్తున్నాం. ‘చేతులు, కాళ్ళు కుట్టిన’ ఈ వ్యక్తిని అనుసరించి ‘వంశపారంపర్యంగా’, ఇంత దారుణమైన మరణంతో మరణించిన డేవిడ్ అతని గురించి ‘చెప్పబడతాడు’ మరియు అతనికి ‘సేవ చేస్తాడు’ అని పాడాడు. 27 వ వచనం దాని పరిధిని ముందే తెలియజేస్తుంది; ‘అన్ని దేశాల కుటుంబాల మధ్య’, ‘భూమి చివరలకు’, వారిని ‘యెహోవా వైపుకు తిప్పడానికి’ కారణమవుతుంది. 29 వ వచనం ‘తమను సజీవంగా ఉంచలేని వారు’ (ఇది మనమందరం) ఒకరోజు ఆయన ముందు ఎలా మోకరిల్లుతుందో సూచిస్తుంది. ఈ మనిషి విజయం అతను చనిపోయినప్పుడు సజీవంగా లేని వ్యక్తులకు (‘ఇంకా పుట్టని’) ప్రకటించబడుతుంది.

ఈ ముగింపు ముగింపుకు సువార్తలతో ఎటువంటి సంబంధం లేదు, ఎందుకంటే ఇది ఇప్పుడు చాలా తరువాతి సంఘటనలను –హించి ఉంది – మన కాలపు సంఘటనలు. సువార్త రచయితలు, 1 వ శతాబ్దంలో, యేసు మరణం మన కాలానికి ప్రభావం చూపలేకపోయారు మరియు దానిని నమోదు చేయలేదు. సువార్త సిలువ వేయబడిన సంఘటనలు మరియు 22 వ కీర్తనల మధ్య సారూప్యత ఉందని శిష్యులు ఈ పాటను ‘సరిపోయేలా’ చేసినందున ఇది సంశయవాదులను ఖండించింది. మొదటి శతాబ్దంలో వారు సువార్తలను వ్రాసినప్పుడు ఈ ప్రపంచవ్యాప్త ప్రభావం ఇంకా స్థాపించబడలేదు.

22 వ కీర్తన కంటే యేసు సిలువ వేయడం యొక్క ప్రభావాన్ని ఎవరైనా బాగా అంచనా వేయలేరు. అతను నివసించడానికి 1000 సంవత్సరాల ముందు అతని మరణం మరియు సుదూర భవిష్యత్తులో అతని జీవితం యొక్క వారసత్వం గురించి ప్రపంచ చరిత్రలో మరెవరు పేర్కొనగలరు? ఇంతటి ఖచ్చితత్వంతో ఏ మానవుడూ భవిష్యత్తును ఉహించలేడు కాబట్టి, 22 వ కీర్తన యొక్క ఈ కూర్పును దేవుడు ప్రేరేపించాడని ఇది నిదర్శనం.

 అన్ని దేశాల కుటుంబాలలో’ భగవంతుడి నుండి మీకు’

గుర్తించినట్లుగా, భక్తి, కేవలం భావోద్వేగాన్ని మాత్రమే కాకుండా, తన భక్తి వ్యక్తి పట్ల భక్తుడు యొక్క పూర్తి భాగస్వామ్యాన్ని కలిగి ఉంటుంది. దేవుడు తన కుమారుడైన యేసు త్యాగాన్ని 1000 సంవత్సరాల ముందే పాటలో ప్రేరేపించినట్లయితే, అతను భావోద్వేగ ప్రతిచర్యలో కాదు, లోతైన ముందస్తు ఆలోచన, ప్రణాళిక మరియు ఉద్దేశ్యంతో పనిచేశాడు. దేవుడు ఈ చర్యలో పూర్తిగా పాల్గొన్నాడు, మరియు అతను మీ కోసం మరియు నా కోసం చేసాడు.

ఎందుకు? 

మన పట్ల ఆయనకున్న భక్తి కారణంగా, దేవుడు యేసును పంపాడు, మనకు నిత్యజీవము ఇవ్వడానికి చరిత్ర ప్రారంభం నుండి అన్ని విధాలుగా ప్రణాళిక వేసుకున్నాడు. అతను ఈ జీవితాన్ని మనకు బహుమతిగా ఇస్తాడు.

దీనిని ప్రతిబింబించేటప్పుడు పౌలు రాశాడు

Jesus' sacrifice on the Cross was God's Bhakti to you & me

 సిలువపై యేసు చేసిన త్యాగం మనకు భక్తి

6ఏలయనగా మనమింక బలహీనులమై యుండగా, క్రీస్తు యుక్తకాలమున భక్తిహీనులకొరకు చనిపోయెను.౹ 7నీతిమంతునికొరకు సహితము ఒకడు చనిపోవుట అరుదు; మంచివానికొరకు ఎవడైన ఒకవేళ చనిపోవ తెగింప వచ్చును.౹ 8అయితే దేవుడు మనయెడల తన ప్రేమను వెల్లడిపరచుచున్నాడు; ఎట్లనగా మనమింకను పాపులమై యుండగానే క్రీస్తు మనకొరకు చనిపోయెను.

రోమా 5:6-8

ప్రవక్త యోహాను జోడించారు:

16దేవుడు లోకమును ఎంతో ప్రేమించెను. కాగా ఆయన తన అద్వితీయకుమారునిగా పుట్టిన వానియందు విశ్వాసముంచు ప్రతివాడును నశింపక నిత్యజీవము పొందునట్లు ఆయనను అనుగ్రహించెను.

యోహాను 3:16

మా స్పందన – భక్తి

కాబట్టి దేవుడు తన ప్రేమకు, తన భక్తికి ఎలా స్పందించాలని కోరుకుంటాడు? బైబిలు చెబుతోంది

19 ఆయన మనలను ఇంతకు ముందే ప్రేమించినందున మనం ఆయనను ప్రేమిస్తాము.

1 యోహాను 4:19

మరియు

దేవుడు మనలో ఎవరికీ దూరంగా లేనప్పటికీ, ఆయనను వెతకడానికి మరియు బహుశా అతని కోసం చేరుకుని అతనిని కనుగొనేలా దేవుడు ఇలా చేశాడు.

అపోస్తులుల కార్యములు 17:27

మనం ఆయన వద్దకు తిరిగి రావాలని, ఆయన బహుమతిని స్వీకరించి, ఆయనతో ప్రేమతో స్పందించాలని దేవుడు కోరుకుంటాడు. భక్తి సంబంధాన్ని ప్రారంభించి, ఆయనను తిరిగి ప్రేమించడం నేర్చుకోవడం. భక్తిని స్థాపించడానికి ఆయన మొదటి ఎత్తుగడ వేసినందున, అతనికి చాలా ఖర్చవుతుంది, చాలా ముందస్తు ఆలోచనలతో కూడుకున్నది, మీరు మరియు నేను అతని భక్తుడుగా స్పందించడం సమంజసం కాదా?

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *