అంతరిక్ష నృత్యం -సృష్టి నుండి సిలువ వరకు లయ

  • by

నృత్యం అంటే ఏమిటి? థియేట్రికల్ డ్యాన్స్ లయబద్ధమైన కదలికలను కలిగి ఉంటుంది, దీని అర్థం ప్రేక్షకులు చూడటానికి మరియు ఒక కథను చెప్పడానికి. నృత్యకారులు తమ కదలికలను ఇతర నృత్యకారులతో సమన్వయం చేసుకుంటారు, వారి శరీరంలోని వివిధ భాగాలను ఉపయోగించి, వారి కదలికలు దృశ్య సౌందర్యాన్ని ఉత్పత్తి చేస్తాయి, మీటరు అని పిలువబడే పునరావృత సమయ వ్యవధిలో లయను పెంచుతాయి.

నాట్య శాస్త్రం, నృత్యానికి సంబంధించిన శాస్త్రీయ పని, వినోదం అనేది నృత్యం యొక్క దుష్ప్రభావంగా మాత్రమే ఉండాలని, కానీ దాని ప్రాథమిక లక్ష్యం కాదని బోధిస్తుంది. సంగీతం, నృత్యం యొక్క లక్ష్యం ఆనందం (రాసా), ప్రేక్షకులను లోతైన వాస్తవికతలోకి రవాణా చేస్తుంది, ఇక్కడ వారు ఆధ్యాత్మిక మరియు నైతిక ప్రశ్నలను ప్రతిబింబిస్తారు.

శివుని నటరాజ తాండవ

శివుని కుడి పాదం రాక్షసుడిని తొక్కడం

 కాబట్టి దైవ నృత్యం ఎలా ఉంటుంది? తాండవ (తాండవం, తాండవ నాట్యం లేదా నాదంత) దేవతల నృత్యంతో ముడిపడి ఉంది. ఆనంద తాండవ ఆనందాన్ని నృత్యం చేస్తుండగా రుద్ర తాండవ కోపాన్ని నృత్యం చేస్తుంది. నటరాజ దైవిక నృత్యానికి ప్రాతినిధ్యం వహిస్తాడు, శివుడు తన సుపరిచితమైన ముద్రలో (చేతులు మరియు కాళ్ళ స్థానం) దేవుని నృత్యం ప్రదర్శించబడ్డాడు. . అతని కుడి పాదం అపస్మారా లేదా ముయలకా అనే రాక్షసుడిని తొక్కేస్తోంది. ఏదేమైనా, వేళ్లు ఎడమ పాదం వైపు చూపిస్తాయి, భూమి నుండి ఎత్తుకు పెరుగుతాయి.

 శివ నృత్యం యొక్క క్లాసిక్ నటరాజ చిత్రం

అతను దానిని ఎందుకు సూచిస్తాడు?

ఎందుకంటే ఆ ఎత్తిన పాదం, గురుత్వాకర్షణను ధిక్కరించడం విముక్తిని సూచిస్తుంది, మోక్షం. .ఉన్మై ఉలాఖం వివరిస్తూ:

“సృష్టి డోలు నుండి పుడుతుంది; రక్షణ చేతి నుండి ఆశ వస్తుంది; అగ్ని నుండి విధ్వంసం వస్తుంది; పాదం నుండి నాటిన మొక్క పైకి .ముయలహన్ చెడును నాశనం చేస్తాడు; పైకి పట్టుకున్న అడుగు ముక్తిని ఇస్తుంది… .. ”

కృష్ణుడు, దెయ్యం-పాము కలియా తలపై నృత్యం చేస్తాడు

 కలియా పాముపై కకృష్ణుడు నాట్యం

మరొక శాస్త్రీయ దైవిక నృత్యం కలియపై కృష్ణుడి నృత్యం. పురాణాల ప్రకారం, కలియా యమునా నదిలో నివసించాడు, జనాభాను భయపెట్టాడు మరియు అతని విషాన్ని భూమి అంతటా వ్యాపించాడు.

కృష్ణుడు నదికి దూకినప్పుడు కలియా అతన్ని పట్టుకున్నాడు. కాళియ కృష్ణుడిని తనకు చుట్టుముట్టి, చూపరులను ఆందోళనకు గురిచేసింది. కృష్ణుడు దీనిని అనుమతించాడు, కాని ప్రజల ఆందోళనను చూసి వారికి భరోసా ఇవ్వాలని నిర్ణయించుకున్నాడు. ఆ విధంగా, కృష్ణుడు సర్పం యొక్క హుడ్స్‌పైకి దూకి, అతని ప్రసిద్ధ నృత్యం, ప్రభువుని లీలా (దైవిక నాటకం) కు ప్రతీక, దీనిని “ఆరభతి” అని పిలుస్తారు. లయలో, కృష్ణుడు కాలి యొక్క పెరుగుతున్న ప్రతి తలపై నృత్యం చేస్తూ, అతనిని ఓడించాడు.

పాము తలపై సిలువ లయ నృత్యం

యేసు సిలువ వేయడం మరియు పునరుత్థానం అదేవిధంగా పామును ఓడించిన ఆయన నృత్యం అని సువార్త ప్రకటించింది. ఆనంద తాండవ, రుద్ర తాండవ రెండూ ఈ నృత్యం భగవంతునిలో ఆనందం మరియు కోపం రెండింటినీ రేకెత్తించింది. మానవ చరిత్ర ప్రారంభంలో, మొదటి మను అయిన ఆదాము పాముకి లొంగిపోయినప్పుడు ఈ హక్కును మనం చూస్తాము. దేవుడు (ఇక్కడ వివరాలు) పాముతో చెప్పాడు

15 మరియు నీకును స్త్రీకిని నీ సంతాన మునకును ఆమె సంతానమునకును వైరము కలుగజేసెదను. అది నిన్ను తలమీద కొట్టును; నీవు దానిని మడిమె మీద కొట్టుదువని చెప్పెను.

ఆదికాండం 3:15
పాము తలను స్త్రీ విత్తనం తొక్కేస్తుంది

కాబట్టి ఈ నాటకం పాము మరియు విత్తనం లేదా స్త్రీ సంతానం మధ్య పోరాటాన్ని ముందే చెప్పింది. ఈ విత్తనం యేసు మరియు వారి పోరాటం సిలువ వద్ద క్లైమాక్స్ అయింది. కృష్ణుడు తనను కొట్టడానికి కృష్ణుడు అనుమతించడంతో, యేసు తన తుది విజయంపై నమ్మకంతో పామును కొట్టడానికి అనుమతించాడు. మోక్షాన్ని సూచించేటప్పుడు శివుడు అపస్మారాను తొక్కడంతో, యేసు పాముపై తొక్కాడు మరియు జీవితానికి మార్గం చేశాడు. బైబిలు అతని విజయాన్ని మరియు మన జీవన విధానాన్ని ఇలా వివరిస్తుంది:

13 మీరు చదువుకొని పూర్తిగా గ్రహించిన సంగతులు తప్ప, మరేవియు మీకు వ్రాయుట లేదు; కడవరకు వీటిని ఒప్పుకొందురని నిరీ క్షించుచున్నాము.
14 మరియు మన ప్రభువైన యేసుయొక్క దినమందు మీరు మాకేలాగో, ఆలాగే మేము మీకును అతిశయకారణమై యుందుమని, మీరు కొంత మట్టుకు మమ్మును ఒప్పుకొనియున్నారు.
15 మరియు ఈ నమి్మకగలవాడనై మీకు రెండవ కృపా వరము లభించునట్లు మొదట మీయొద్దకు వచ్చి,

కొలొస్సయులకు 2:13-15

సృష్టి ద్వారా యేసు చివరి వారంలో కనిపించే ‘ఏడులు’ మరియు ‘ముడులు’ లయబద్ధమైన నృత్యంలో వారి పోరాటం బయటపడింది.

హీబ్రూ వేదాల ప్రారంభం నుండి దేవుని ముందస్తు జ్ఞానం వెల్లడైంది

అన్ని పవిత్ర పుస్తకాలలో (సంస్కృత & హిబ్రూ వేదాలు, సువార్తలు) కేవలం రెండు వారాలు మాత్రమే ఉన్నాయి, ఇక్కడ వారంలో ప్రతి రోజు సంఘటనలు వివరించబడతాయి. హీబ్రూ వేదాల ప్రారంభంలో నమోదు చేయబడిన అటువంటి మొదటి వారం, దేవుడు ప్రతిదాన్ని ఎలా సృష్టించాడో నమోదు చేస్తుంది

రోజువారీ సంఘటనలు నమోదు చేయబడిన ఇతర వారం యేసు గత వారం. ఏ ఇతర ఋషి, రూ లేదా ప్రవక్త రోజువారీ కార్యకలాపాలను ఒక పూర్తి వారంలో వివరించలేదు. హీబ్రూ వేద సృష్టి ఖాతా ఇక్కడ ఇవ్వబడింది. మేము గత వారం యేసులోని రోజువారీ సంఘటనల ద్వారా వెళ్ళాము మరియు ఈ పట్టిక ఈ రెండు వారాల్లో ప్రతిరోజూ పక్కపక్కనే ఉంచుతుంది. వారానికి ఏర్పడే పవిత్ర సంఖ్య ‘ఏడు’, అందువల్ల సృష్టికర్త తన లయపై ఆధారపడిన బేస్ మీటర్ లేదా సమయం.

వారం రోజుసృష్టి వారంయేసు ఆఖరి వారం
1 వ రోజుచుట్టూ ఉండగా, దేవుడు, వెలుతురు కలుగామనగా, చీకటిలో నుండి కాంతి కలిగిందియేసు “నేను ప్రపంచంలోకి వెలుగుగా వచ్చాను…” అంధకారంలో కాంతి కలిగింది.
2వ  రోజుదేవుడు భూమిని ఆకాశం నుండి వేరు చేస్తాడుప్రార్థనా స్థలంగా ఆలయాన్ని శుభ్రపరచడం ద్వారా యేసు భూమిని స్వర్గం నుండి వేరు చేస్తాడు
 3 రోజుదేవుడు మాట్లాడుతాడు కాబట్టి సముద్రం నుండి భూమి పైకి లేస్తుంది.యేసు విశ్వాసం పర్వతాలను సముద్రంలోకి కదిలించడం గురించి మాట్లాడుతాడు.
 భగవంతుడు మళ్ళీ మాట్లాడుతాడు ‘భూమి మొక్కలను ఉత్పత్తి చేయుదును మరియు వృక్షసంపద మొలకెత్తుతుంది.యేసు ఒక శాపం మాట్లాడుతాడు చెట్టు వాడిపోతుంది.
 4 వ రోజుభగవంతుడు ‘ఆకాశంలో వెలుగు కలుగు అన్నాడు, సూర్యుడు, చంద్రుడు మరియు నక్షత్రాలు కనిపిస్తాయి, ఆకాశాన్ని వెలిగిస్తాయి.యేసు తిరిగి వచ్చే సంకేతం గురించి మాట్లాడుతాడు – సూర్యుడు, చంద్రుడు మరియు నక్షత్రాలు చీకటి పడతాయి.
 5 వ  రోజుఎగిరే (రాకాసి బలి) డైనోసార్ సరీసపాలు లేదా డ్రాగన్లతో సహా ఎగిరే జంతువులను దేవుడు సృష్టిస్తాడుగొప్ప డ్రాగన్ అయిన సాతాను, క్రీస్తును కొట్టడానికి కదులుతాడు
 6 వ రోజుదేవుడు మాట్లాడాడు భూమి జంతువులు సజీవంగా వస్తాయి.పస్కా గొర్రె జంతువులను ఆలయంలో వధించారు.
 ప్రభువైన దేవుడుఆదాము నాసికా రంధ్రాలకు జీవం పోసింది’. ఆదాము శ్వాసించడం ప్రారంభించాడు’.“అంతట యేసు గొప్ప కేకవేసి ప్రాణము విడిచెను. (మార్కు 15: 37)
 దేవుడు ఆదామును తోటలో ఉంచుతాడుయేసు స్వేచ్ఛగా ఒక తోటలోకి ప్రవేశిచాడు
 ఆదాము జ్ఞానం యొక్క చెట్టు నుండి శాపంతో దూరంగా హెచ్చరించబడ్డాడు.యేసును ఒక చెట్టుకు వ్రేలాడుదీసి శపించారు.   (గలతీయులకు3:13)  క్రీస్తు మనకోసము శాపమై మనలను ధర్మశాస్త్రముయొక్క శాపమునుండి విమో చించెను; ఇందునుగూర్చి– మ్రానుమీద వ్రేలాడిన
 ఆదాముకి తగిన జంతువు ఏదీ కనుగొనబడలేదు. మరొక వ్యక్తి అవసరంపస్కా పవిత్ర బలి సరిపోలేదు. ఒక వ్యక్తి అవసరం. (హెబ్రీయులకు10:4-5) ఏలయనగా ఎడ్లయొక్కయు మేకలయొక్కయు రక్తము పాపములను తీసివేయుట అసాధ్యము. 5కాబట్టి ఆయన  ఈ లోకమందు ప్రవేశించునప్పుడు ఈలాగు చెప్పుచున్నాడు. బలియు అర్పణయు నీవు కోరలేదుగాని నాకొక శరీరమును అమర్చితివి.
 దేవుడు ఆదామును గాడా నిద్రలోకి నెట్టాడుయేసు మరణ నిద్రలోకి ప్రవేశిస్తాడు
 దేవుడు ఆదాము  గాయపరచ్చి ఆదాముకి వధువును సృష్టించేనుయేసు వైపు ఒక గాయం చేయబడుతుంది. తన బలి నుండి యేసు తన వధువును, తనకు చెందిన వారిని గెలుస్తాడు. (ప్రకటన 21:9) అంతట ఆ కడపటి యేడు తెగుళ్లతో నిండిన యేడు పాత్రలను పట్టుకొనియున్న యేడుగురు దేవదూతలలో ఒకడు వచ్చి–ఇటు రమ్ము, పెండ్లికుమార్తెను, అనగా గొఱ్ఱెపిల్లయొక్క భార్యను నీకు చూపెదనని నాతో చెప్పి,
7వ రోజుదేవుడు పని నుండి విశ్రాంతి తీసుకున్నాడు.యేసు మరణంలో విశ్రాంతి లో ఉన్నాడు
యేసు చివరి వారం సృష్టి వారంతో లయలో

ఆదాము 6వ రోజు యేసుతో నాట్యము

ఈ రెండు వారాల ప్రతి రోజు సంఘటనలు ఒకదానితో ఒకటి సరిపోలుతాయి, ఇది లయ సమరూపతను ఇస్తుంది. ఈ రెండు 7 రోజుల చక్రాల చివరలో, క్రొత్త జీవితపు ప్రధమ ఫలాలు విస్ఫోటనం చెందడానికి మరియు క్రొత్త సృష్టిని గుణించడానికి సిద్ధంగా ఉన్నాయి. కాబట్టి, ఆదాము మరియు యేసు కలిసి నృత్యం చేస్తున్నారు, మిశ్రమ నాటకం చేస్తున్నారు.

ఆదాము గురించి బైబిలు చెప్పుతుంది

… ఆదాము రాబోవువానికి గురుతై యుండెను.

రోమ5:14

మరియు

21 మనుష్యుని ద్వారా మరణము వచ్చెను గనుక మనుష్యుని ద్వారానే మృతుల పునరుత్థానమును కలిగెను.
22 ఆదామునందు అందరు ఏలాగు మృతిపొందుచున్నారో, ఆలాగుననే క్రీస్తునందు అందరు బ్రదికింపబడుదురు.

1 కొరింథీయులకు 15:21-22

ఈ రెండు వారాలను పోల్చడం ద్వారా, ఆదాము, యేసు ఆనందం (రాసాను) ఇచ్చే నమూనాను నాటకీయంగా చూపించాడు. ప్రపంచాన్ని సృష్టించడానికి దేవునికి ఆరు రోజులు అవసరమా? అతను ఒక ఆదేశంతో ప్రతిదీ చేయలేదా? అప్పుడు అతను చేసిన క్రమంలో ఎందుకు సృష్టించాడు? ఏడవ రోజున దేవుడు అలసిపోలేనప్పుడు ఎందుకు విశ్రాంతి తీసుకున్నాడు? సృష్టి యొక్క వారంలో యేసు చివరి వారం అప్పటికే ముందే గ్రాహించబడింది.

6వ రోజు విషయంలో ఇది ప్రత్యేకంగా వర్తిస్తుంది. ఉపయోగించిన పదాలలో మేము సమరూపతను నేరుగా చూస్తాము. ఉదాహరణకు, ‘యేసు చనిపోయాడు’ అని చెప్పడానికి బదులుగా, సువార్త అతను ‘తన చివరి శ్వాసను పీల్చుకున్నాడు’, ‘జీవిత శ్వాస’ అందుకున్న ఆదాముకు ప్రత్యక్ష విలోమ నమూనా. సమయం ప్రారంభం నుండి ఇటువంటి నమూనా సమయం మరియు ప్రపంచాన్ని ముందస్తుగా చూపిస్తుంది. సంక్షిప్తంగా, ఇది దైవిక నృత్యం.

మూడుకొల్లత నృత్యం

మూడవ సంఖ్య శుభంగా పరిగణించబడుతుంది .త్రయా రామ్ ను వ్యక్తపరుస్తుంది, ఇది లయ క్రమం మరియు క్రమబద్ధతను సృష్టిని కాపాడుతుంది. రామ్ అనేది మొత్తం సృష్టిని విస్తరించే అంతర్లీన కంపనం. అందువల్ల, సమయం మరియు సంఘటనల క్రమబద్ధమైన పురోగతిగా ఇది అనేక విధాలుగా వ్యక్తమవుతుంది.

సృష్టి యొక్క మొదటి 3 రోజులు మరియు మరణించిన యేసు యొక్క మూడు రోజుల మధ్య ఇదే సమయం కనుగొనడంలో ఆశ్చర్యం లేదు. ఈ పట్టిక ఈ నమూనాను హైలైట్ చేస్తుంది.

 సృష్టి వారంమరణంలో యేసు రోజులు
1 వ రోజు , మంచి శుక్రువారంరోజు చీకటిలో ప్రారంభమవుతుంది. దేవుడు, ‘వెలుగు కలుగు అనగా, చీకటిలో కాంతి కలిగెను.చీకటితో చుట్టుముట్టి ఉండగా కాంతి (యేసు) తో రోజు ప్రారంభమవుతుంది. అతని మరణం వద్ద కాంతి ఆరిపోతుంది మరియు గ్రహణం లో ప్రపంచం చీకటిగా ఉంటుంది.
 2 వ రోజు & సబ్బాతు విశ్రాంతి దినంభగవంతుడు ఆకాశాలను భూమి నుండి దూరం చేయడం ద్వారా భూమిని ఆకాశం నుండి వేరు చేస్తాడుఆయన శరీరం విశ్రాంతిగా ఉండగా, యేసు ఆత్మ భూమి లోపల బందీలుగా ఉన్నవారిని స్వర్గానికి ఎక్కడానికి ఉచితం చేస్తుంది
3 వ రోజు & పునరుత్థానం ప్రధమ ఫలందేవుడు ‘భూమి మొక్కలను ఉత్పత్తి చేయి, వృక్షసంపద మొలకెత్తు అని పలికెను.చనిపోయిన విత్తనం కొత్త జీవితానికి మొలకెత్తుతుంది, అందుకున్న వారందరికీ అందుబాటులో ఉంటుంది.

ఆ విధంగా నృత్యకారులు తమ శరీరాలను వివిధ సమయ చక్రాలలో కదిలినట్లే దేవుడు ఒక ప్రధాన కొల్లత (ఏడు రోజుల ద్వారా) మరియు ఒక చిన్న మీటర్ (మూడు రోజులలో) నృత్యం చేస్తాడు.

తదుపరి ముద్రలు

హీబ్రూ వేదాలు యేసు రాకను చిత్రీకరించే నిర్దిష్ట సంఘటనలు మరియు పండుగలను రికార్డ్ చేశాయి. భగవంతుడు వీటిని ఇచ్చాడు కాబట్టి ఇది దేవుని నాటకం అని మనకు తెలుసు, మనిషి కాదు. యేసు నివసించడానికి వందల సంవత్సరాల ముందు ఈ గొప్ప సంకేతాలకు లింక్‌లతో ఈ క్రింది పట్టిక కొన్నింటిని సంగ్రహిస్తుంది.

హీబ్రూ వేదాలుఇది యేసు రాకను ఎలా ఉద్ఘాటిస్తుంది
ఆదాము యొక్క సంకేతందేవుడు పామును ఎదుర్కొన్నాడు, పాము తలని చూర్ణం చేయడానికి విత్తనం వస్తున్నట్లు ప్రకటించాడు.
నోవహు గొప్ప వరద నుండి బయటపడ్డాడుయేసు రాబోయే బలిని సూచిస్తూ అర్పణలు చేస్తారు.
అబ్రాహాము అర్పణ సంకేతంఅబ్రాహాము బలి ప్రదేశం అదే పర్వతం, ఇక్కడ వేల సంవత్సరాల తరువాత యేసు బలి అవుతాడు. చివరి క్షణంలో గొర్రెపిల్ల ప్రత్యామ్నాయంగా కొడుకు నివసించాడు, యేసు ‘దేవుని గొర్రెపిల్ల’ తనను తాను ఎలా త్యాగం చేస్తాడో చిత్రీకరిస్తూ మనం జీవించగలిగాము.
 పస్కా గుర్తుపస్కా – ఒక నిర్దిష్ట రోజున గొర్రెపిల్లను బలి ఇవ్వాలి. పాటించిన వారు మరణం నుండి తప్పించుకున్నారు, కాని అవిధేయత చూపిన వారు మరణించారు. వందల సంవత్సరాల తరువాత ఈ ఖచ్చితమైన రోజున యేసు బలి ఇవ్వబడ్డాడు – పస్కా.
యోమ్ కిప్పూర్బలిపశువు బలితో కూడిన వార్షిక వేడుక – యేసు బలిని సూచిస్తుంది
‘ది రాజ్’ లాగా: ‘క్రీస్తు’ అంటే ఏమిటి?ఆయన రాక వాగ్దానంతో ‘క్రీస్తు’ బిరుదు ప్రారంభించారు
… కురుక్షేత్ర యుద్ధంలో వలె‘క్రీస్తు’ యుద్ధానికి సిద్ధంగా ఉన్న దావీదు రాజు నుండి వస్తాడు
కొమ్మ సంకేతం‘క్రీస్తు’ చనిపోయిన మొద్దు నుండి ఒక కొమ్మలా మొలకెత్తుతుంది
రాబోయే కొమ్మ పేరు పెట్టారుఈ మొలకెత్తిన ‘కొమ్మ’కి ఆయన జీవించడానికి 500 సంవత్సరాల ముందు పేరు పెట్టారు.
బాధపడే సేవకుడు అందరికీఈ వ్యక్తి మానవాళికి ఎలా సేవ చేస్తాడో వివరించే ప్రవచనం
పవిత్రమైన ఏడులో వస్తోందిఅతను ఎప్పుడు వస్తాడో ప్రవచనం చెప్పడం, ఏడు చక్రాలలో ఇవ్వబడింది.
జననం ముందే చెప్పబడిందిఅతని కన్నె పుట్టుక మరియు పుట్టిన ప్రదేశం అతని పుట్టుకకు చాలా ముందు వెల్లడించింది
నృత్యంలో ముద్రా లాగా యేసును సూచించే పండుగలు, ప్రవచనాలు

నృత్యంలో, కాళ్ళు మరియు మొండెం యొక్క ప్రధాన కదలికలు ఉన్నాయి, కానీ చేతులు మరియు వేళ్లు కూడా ఈ కదలికలను సరళంగా పెంచడానికి ఉపయోగిస్తారు. మేము ఈ వివిధ భంగిమలను చేతులు మరియు వేళ్ళ ముద్రలు అని పిలుస్తాము. ఈ ప్రవచనాలు మరియు పండుగలు దైవిక నృత్యం యొక్క ముద్రల వంటివి. కళాత్మకంగా, వారు యేసు యొక్క వ్యక్తి మరియు పని వివరాలను ఎత్తి చూపారు. నాట్య శాస్త్రం నృత్యం గురించి ఆజ్ఞాపించినట్లుగా, దేవుడు వినోదానికి మించి రాసాకు ఆహ్వానిస్తూ లయలో కదిలాడు

మా ఆహ్వానం

దేవుడు తన నృత్యంలో చేరమని మనలను ఆహ్వానిస్తాడు.  భక్తి పరంగా మన స్పందనను అర్థం చేసుకోవచ్చు.

రాముడు మరియు సీత మధ్య ఉన్నంత లోతు అయిన ప్రేమలోకి ప్రవేశించమని ఆయన మనలను ఆహ్వానిస్తాడు

యేసు అందించే నిత్యజీవ బహుమతిని ఎలా పొందాలో ఇక్కడ అర్థం చేసుకోండి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *