5 వ రోజు: హోలిక ద్రోహంతో, సాతాను ఏల కొట్టాడు.

  • by

హిందూ సంవత్సరంలో చివరి పౌర్ణమి హోలీని సూచిస్తుంది. చాలామంది హోలీలో ఉల్లాసంగా ఉన్నప్పటికీ, కొంతమంది మరొక పురాతన పండుగకు సమాంతరంగా గ్రహించారు – పస్కా.

పస్కా కూడా వసంత పౌర్ణమి నాడు వస్తుంది. హీబ్రూ క్యాలెండర్ చంద్ర చక్రాలను సౌర సంవత్సరంతో భిన్నంగా పునరుద్దరిస్తుంది కాబట్టి, కొన్నిసార్లు ఇది అదే పౌర్ణమిపై లేదా కొన్నిసార్లు క్రింది పౌర్ణమిపై వస్తుంది. 2021 లో, పస్కా మరియు హోలీ రెండూ మార్చి 28 ఆదివారం ప్రారంభమవుతాయి. అయితే 2022 లో హోలీ మార్చి 18 ను ప్రారంభిస్తుంది, అయితే పస్కా ఈ క్రింది పౌర్ణమిని ప్రారంభిస్తుంది. అయితే, ఇది పస్కా సారూప్యతలను ప్రారంభించే హోలీ ఈవ్, లేదా .హోలిక దహనం.

హోలిక దహనం

హోలీ ప్రారంభమయ్యే ముందు రోజు రాత్రి ప్రజలు హోలిక దహనం (చిన్న హోలీ లేదా కముని పున్నమి) గా గుర్తించారు. హోలీకా దహనం ప్రహ్లాద్ యొక్క ధర్మాన్ని మరియు రాక్షసి హోలికను తగలబెట్టడాన్ని గుర్తు చేసుకున్నాడు. ఈ కథ రాక్షస రాజు హిరణ్యకస్యపుడు మరియు అతని కుమారుడు ప్రహ్లాద్‌తో ప్రారంభమవుతుంది. హిరణ్యకశ్యపుడు భూమి మొత్తం గెలిచింది. అతను చాలా గర్వపడ్డాడు, తన రాజ్యంలోని ప్రతి ఒక్కరినీ తనను మాత్రమే ఆరాధించమని ఆజ్ఞాపించాడు. కానీ అతని గొప్ప నిరాశకు, తన సొంత కుమారుడు ప్రహ్లాద్ అలా చేయడానికి నిరాకరించాడు.

తన కొడుకు స్పష్టమైన ద్రోహంతో ఆగ్రహించిన హిరణ్యకశ్యపుడు ప్రహ్లాదుడుని మరణశిక్షకు గురిచేసి అతనిని చంపడానికి అనేక ప్రయత్నాలు చేసాడు, కాని అన్ని ప్రయత్నాలు విఫలమయ్యాయి. విష సర్పాల కాటు నుండి, ఏనుగులను తొక్కడం వరకు, ప్రయత్నించిన,  ప్రహ్లాదుడు అన్ని సార్లు క్షేమంగా బయటపడ్డాడు.

చివరకు, హిరణ్యకశ్యపుడు తన రాక్షసి సోదరి హోలిక వైపు తిరిగింది. ఆమెకు ఒక వస్త్రం ఉంది, అది ఆమెను నిప్పు నుండి నిరోధించేలా చేసింది. కాబట్టి హిరణ్యకశ్యపు హోలికను ప్రహ్లాదుడును కాల్చి చంపమని కోరాడు. హోలిక ఒక పైర్ మీద కూర్చుని, స్నేహంగా నటిస్తూ, యువ ప్రహ్లాదుడును ను తన ఒడిలో వేసుకుంది. అప్పుడు వేగంగా ద్రోహంలో, పైర్ వెలిగించమని ఆమె తన పరిచారకులను ఆదేశించింది. ఏదేమైనా, హోలికా యొక్క వస్త్రం ఆమెను ప్రహ్లాద్కు ఎగరవేసింది. మంటలు ప్రహ్లాదుడుని కాల్చలేదు, హోలిక తన దుష్ట వ్యూహానికి కాల్చివేసింది. ఈ విధంగా, హోలీ దహనం దాని పేరును హోలిక దహనంగా పేరు పొందిండి.

యూదా: హోలిక వంటి ద్రోహంతో నియంత్రించబడుతుంది

బైబిలు సాతానుడుని పాలక ఆత్మ రాకాషాలుగా చిత్రీకరిస్తుంది. హిరణ్యకశ్యపుడు మాదిరిగా, యేసుతో సహా ప్రతి ఒక్కరూ తనను ఆరాధించాలని సాతాను కుట్ర చేస్తున్నాడు. అది విఫలమైనప్పుడు, అతను యేసును హత్య చేయటానికి బయలుదేరాడు, తన బిడ్డింగ్ చేయడానికి ప్రజలను తారుమారు చేశాడు. ప్రహ్లాద్ వద్ద సమ్మె చేయడానికి హిరణ్యకశ్యపుడు హోలిక ద్వారా పనిచేస్తున్నప్పుడు, యేసు తను తిరిగి రావడం గురించి యేసు బోధించిన వెంటనే, సాతాను యేసును కొట్టడానికి 5 వ రోజు యూదాని ఉపయోగించాడు. ఖాతా ఇక్కడ ఉంది:

1పస్కా అనబడిన పులియనిరొట్టెల పండుగ సమీ పించెను. 2ప్రధానయాజకులును శాస్త్రులును ప్రజలకు భయపడిరి గనుక ఆయనను ఏలాగు చంపింతుమని ఉపాయము వెదకుచుండిరి.

3అంతట పండ్రెండుమంది శిష్యుల సంఖ్యలో చేరిన ఇస్కరియోతు అనబడిన యూదాలో సాతాను ప్రవేశించెను 4గనుక వాడు వెళ్లి, ఆయనను వారికేలాగు అప్పగింపవచ్చునో దానినిగూర్చి ప్రధానయాజకులతోను అధిపతులతోను మాటలాడెను. 5అందుకు వారు సంతోషించి వానికి ద్రవ్యమియ్య సమ్మతించిరి. 6వాడు అందుకు ఒప్పుకొని, జనసమూహము లేనప్పుడు ఆయనను వారికి అప్పగించుటకు తగిన సమయము వెదకుచుండెను.

లూకా 22:1-6[Ma1] 

యేసును ద్రోహం చేయడానికి యూదాను ‘ప్రవేశించడానికి’ సాతాను వారి సంఘర్షణను సద్వినియోగం చేసుకున్నాడు. ఇది మనకు ఆశ్చర్యం కలిగించకూడదు. సువార్త సాతానును ఇలా వివరిస్తుంది:

7అంతట పరలోకమందు యుద్ధము జరిగెను. మిఖా యేలును అతని దూతలును ఆ ఘటసర్పముతో యుద్ధము చేయవలెనని యుండగా౹ 8ఆ ఘటసర్పమును దాని దూతలును యుద్ధము చేసిరి గాని గెలువ లేకపోయిరి గనుక పరలోకమందు వారికిక స్థలము లేకపోయెను.౹ 9కాగా సర్వలోకమును మోసపుచ్చుచు, అపవాది యనియు సాతాననియు పేరుగల ఆదిసర్పమైన ఆ మహా ఘటసర్పము పడద్రోయబడెను. అది భూమిమీద పడ ద్రోయబడెను; దాని దూతలు దానితోకూడ పడ ద్రోయబడిరి.౹

ప్రకటన12:7-9

ప్రపంచం మొత్తాన్ని తప్పుదారి పట్టించేంత శక్తివంతమైన చాకచక్యంతో బైబిల్ సాతానును పోల్చాడు, హిరణ్యకశ్యపుడు వంటి శక్తివంతమైన రాక్షసుడు. మానవ చరిత్ర ప్రారంభంలో ముందే చెప్పిన సంఘర్షణను సూచిస్తూ అతన్ని పాముతో పోల్చారు. ఆ పురాతన పాము వలె అతను ఇప్పుడు కొట్టడానికి చుట్టాడు. హోరిక ద్వారా హిరణ్యకశ్యపుడు పనిచేసినందున యేసును నాశనం చేయడానికి అతను యూదాని తారుమారు చేశాడు. సువార్త నమోదు చేసినట్లు:

అప్పటి నుండి జుడాస్ అతనిని అప్పగించే అవకాశం కోసం

చూశాడు.మత్తయి 26:16

మరుసటి రోజు, 6 వ రోజు, పస్కా పండుగ. యూదా ద్వారా సాతాను ఎలా కొట్టాడు? యూదాకు ఏమవుతుంది? మేము తరువాత చూస్తాము.

 5 వ రోజు సారాంశం

ఈ వారంలో 5 వ రోజు, గొప్ప రాక్షస డ్రాగన్, సాతాను తన శత్రువు యేసును కొట్టడానికి ఎలా చుట్టబడిందో కాలక్రమం చూపిస్తుంది.

5 వ రోజు: గొప్ప రాకాషా డ్రాగన్ అయిన సాతాను యేసును కొట్టడానికి యూదా లోకి ప్రవేశించాడు

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *