2 వ రోజు: యేసు ఆలయం ముసి వేయటం… ఘోరమైన చూపించుటకు దారితీసింది

 • by

యేసు యెరూషలేములో రాజ్యపాలనను చేసే పద్ధతిలో మరియు అన్ని దేశాలకు వెలుగుగా పేర్కొన్నాడు. ఇది చరిత్రలో అత్యంత గందరగోళ వారాలలో ఒకటి ప్రారంభమైంది, నేటికీ అనుభూతి చెందింది. ఆలయంలో అతను తరువాత ఏమి చేసాడు, నాయకులతో అతని వివాదం చెలరేగింది. ఆ ఆలయంలో ఏమి జరిగిందో అర్థం చేసుకోవడానికి మనం దానిని ఈ రోజు అత్యంత ధనిక మరియు ప్రసిద్ధ దేవాలయాలతో పోల్చాలి.

భారతదేశం యొక్క ధనిక మరియు ప్రసిద్ధ దేవాలయాలు

బృహదీశ్వర ఆలయం

(రాజరాజేశ్వరం లేక పేరువుడైయర్) కోవిల్ తమిళ రాజు అయిన రాజ చోళ 1 చేత  (1003 – 1010) క్రీ.శ. లో నిర్మిచబడింది. దాని నిర్మాణం వెనుక రాజు మరియు రాజ్యం యొక్క శక్తి మరియు వనరులతో, ఆ రాజ ఆలయం పెద్దది, భారీగా కత్తిరించిన గ్రానైట్ రాళ్ళ నుండి నిర్మించబడింది. పూర్తయినప్పుడు బృహదీశ్వర ఆలయం భారతదేశంలోనే అతిపెద్దది మరియు ఈ రోజు “గొప్ప గా నివసించే చోళ దేవాలయాలకు” ఉత్తమ ఉదాహరణగా పరిగణించబడుతుంది.

 • అద్భుతమైన బృహదీశ్వర ఆలయం
 • • బృహదీశ్వర స్థానం
 • బృహదీశ్వర: మరొక వైపు

కైలాస పర్వతం లోని తన సాధారణ ఇంటిని పూర్తి చేయడానికి శివునికి దక్షిణాది గృహంగా నిర్మించబడింది, ఇది యజమాని, భూస్వామి మరియు డబ్బు రుణదాతగా కూడా పనిచేసింది. ఈ కార్యకలాపాలతో బృహదీశ్వర ఆలయం దక్షిణ భారతదేశానికి ఒక ప్రధాన ఆర్థిక సంస్థగా మారి, దానికి చాలా సంపదను జతచేసింది. కింగ్స్ ప్రభుత్వం బాగా నిర్వచించిన అధికారాలు మరియు బాధ్యతలలో పనిచేసిన రాజ దేవాలయ సిబ్బందిని నియమించింది. పర్యవసానంగా, మరే ఇతర దేవాలయానికి ఈ ఆలయం వంటి ఆస్తి, బంగారం మరియు నగదు లేవు, గ్రహణం వరకు…

శ్రీ వెంకటేశ్వర ఆలయం

ఇది ఆంధ్రప్రదేశలోని తిరుపతి వద్ద ఉంది. ఈ ఆలయం వెంకటేశ్వర (బాలాజీ, గోవింద, లేదా శ్రీనివాస) కు అంకితం చేయబడింది. ఈ ఆలయానికి ఇతర పేర్లు: తిరుమల ఆలయం, తిరుపతి ఆలయం మరియు తిరుపతి బాలాజీ ఆలయం. ఈ ఆలయం ద్వారా వచ్చే ఆదాయాన్ని ఉపయోగించే ఆంధ్రప్రదేశ్ ప్రభుత్వం దీనిని నియంత్రిస్తుంది. వెంకటేశ్వర ఆలయం భారతదేశంలోని అత్యంత ధనిక ఆలయం మరియు ప్రపంచంలోని సంపన్న మత సంస్థలలో ఒకటిగా చెప్పబడింది.

 •  తిరుపతిలో వెంకటేశ్వర ఆలయం
 •  ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో స్థానం

ఇది క్రమం తప్పకుండా రోజుకు లక్ష మంది సందర్శకులను ఆకర్షిస్తుంది మరియు భక్తుల నుండి సమృద్ధిగా సమర్పణలను అందుకుంటుంది, సాధారణంగా నగదు మరియు బంగారం రూపంలో, కానీ జుట్టు కూడా. ఇది వెంకటేశ్వర ఒక స్థానిక అమ్మాయిని వివాహం చేసుకునే కట్నం రుణ ఉచ్చులో పడటం గురించి కథ నుండి వచ్చింది. చాలా మంది భక్తులు ఆయన కోసం ఆ వడ్డీని కొంత చెల్లించడానికి సహాయం చేస్తారని నమ్ముతారు. కోవిడ్-19 తో, ఈ ఆలయం కష్టకాలంలో పడిపోయింది మరియు 1200 మంది కార్మికులను తొలగించాల్సి వచ్చింది.

పద్మనాభస్వామి ఆలయం

కేరళలో ఇటీవల ధనిక దేవాలయాల జాబితాలో అగ్రస్థానంలో ఉంది. ఈ ఆలయంలో ఆది శేష అనే పాముపై చెక్కబడిన పద్మనాభస్వామి ప్రధాన దేవత. దీని అతిపెద్ద పండుగ లక్ష దీపమ్ లేదా ప్రతి 6 సంవత్సరాలకు ఒక లక్ష దీపాలు. పద్మనాభస్వామి ఆలయం యొక్క రహస్య భూగర్భ సొరంగాలలో వజ్రాలు, బంగారు నాణేలు, బంగారు విగ్రహాలు, ఆభరణాలు మరియు ఇతర ధనవంతులు ఉన్న నిధులను కనుగొన్నట్లు 2011 లో ప్రభుత్వ అధికారులు ప్రకటించారు. నిపుణులు ఇప్పుడు దాని విలువ యు. ఎస్20 బిలియన్ డాలర్లుగా అంచనా వేశారు.

 • బంగారపు పద్మనాభస్వామి
 • పద్మనాభస్వామి ప్రదేశం
 • పద్మనాభస్వామి ఆలయం

హీబ్రీయుల ఆలయం

హెబ్రీయులకు ఒకే ఒక ఆలయం ఉంది, అది యెరూషలేములో ఉంది. బృహదీశ్వరుడిలాగే, ఇది ఒక రాజ ఆలయం, దీనిని క్రీస్తుపూర్వం 950 లో సొలొమోను రాజు నిర్మించాడు. ఇది చాలా శిల్పాలు, అలంకరణలు మరియు చాలా బంగారంతో విస్తృతమైన నిర్మాణం. మొదటి ఆలయం నాశనమైన తరువాత హెబ్రీయులు అదే స్థలంలో రెండవ ఆలయాన్ని నిర్మించారు. శక్తివంతమైన హెరోడ్ ది గ్రేట్ ఈ ఆలయాన్ని బాగా విస్తరించింది, తద్వారా యేసు ప్రవేశంలో ఇది రోమ సామ్రాజ్యంలో అత్యంత ఆకర్షణీయమైన నిర్మాణాలలో ఒకటి, విస్తృతంగా బంగారంతో అలంకరించబడింది. రోమ సామ్రాజ్యం నుండి యూదు యాత్రికులు మరియు పర్యాటకుల స్థిరమైన ప్రవాహం నిర్దేశించిన పండుగలలో సందర్శకుల వరదల్లోకి దూసుకెళ్లింది. ఆలయ ఆరాధనను గొప్ప పరిశ్రమగా మార్చిన పూజారులు మరియు సరఫరాదారుల పెద్ద శ్రామిక శక్తి ఉంది.

 •  యెరూషలేము ఆలయం చారిత్రక నమూనా
 •  ఆలయం యెరూషలేము మీదుగా ఉంది

ధనవంతులు, ప్రతిష్టలు, అధికారం మరియు అద్భుతాలలో ఈ ఆలయం బృహదీశ్వర, వెంకటేశ్వర మరియు పద్మనాభస్వామి దేవాలయాల మాదిరిగా ఉండేది.

ఇంకా ఇది ఇతర మార్గాల్లో భిన్నంగా ఉంది. ఇది మొత్తం భూమి అంతటా ఉన్న ఏకైక ఆలయం. దాని ప్రాంగణంలో మూర్తిలు లేదా విగ్రహాలు లేవు. దేవుని పురాతన హీబ్రూ ప్రతినిధులు ఆయన నివాసం గురించి పేర్కొన్నదానిని ఇది ప్రతిబింబిస్తుంది.

1యెహోవా ఈలాగు ఆజ్ఞ ఇచ్చుచున్నాడు

ఆకాశము నా సింహాసనము

భూమి నా పాద పీఠము

మీరు నా నిమిత్తము కట్టనుద్దేశించు ఇల్లు ఏపాటిది?

నాకు విశ్రమస్థానముగా మీరు కట్టనుద్దేశించునది

ఏపాటిది?

2అవన్నియు నా హస్తకృత్యములు

అవి నావలన కలిగినవని యెహోవా సెలవిచ్చు

చున్నాడు.

యెషయా  66:1-2a

ఈ ఆలయం దేవుడు నివసించిన ప్రదేశం కాదు. బదులుగా మనిషి దేవుణ్ణి ఎదుర్కోగలడు, అక్కడ అతని ఉనికి చురుకుగా ఉంది. దేవుడు అక్కడ చురుకైన ఏజెంట్, ఆరాధకులు కాదు.

యాక్టివ్ ఏజెంట్ టెస్ట్: దేవుడు లేదా .యాత్ర?

ఈ విధంగా ఆలోచించండి. బృహదీశ్వర, వెంకటేశ్వర, పద్మనాభస్వామి దేవాలయాలకు వెళ్ళినప్పుడు, భక్తులు తాము ఏ దేవతను పూజించాలో ఎన్నుకుంటారు. ఉదాహరణకు, బృహదీశ్వరుడు శివుడికి అంకితం అయినప్పటికీ, ఇందులో ఇతర దేవతలు ఉన్నారు: విష్ణు, గణేశ, హరిహర (సగం శివ, సగం విష్ణు), సరస్వతి. కాబట్టి బృహదీశ్వరంలోకి ప్రవేశించేటప్పుడు ఏ దేవతలను ఆరాధించాలో భక్తులు ఆశిస్తారు. వారు అందరికీ నివాళులర్పించవచ్చు, కొంతమంది లేదా వారికి నచ్చిన కలయిక. అనేక మూర్తిలను కలిగి ఉన్న ఈ దేవాలయాలన్నిటిలో ఇది నిజం. దేవతను ఎన్నుకునే బాధ్యత యాత్రితో ఉంటుంది.

ఇంకా, ఈ దేవాలయాల వద్ద భక్తులు ఎలాంటి బహుమతులు ఇవ్వాలో ఎన్నుకుంటారు. యాత్రికులు, రాజులు మరియు అధికారులు ప్రతి ఒక్కరికి ఏమి ఇస్తారో నిర్ణయించుకోవడంతో ఈ దేవాలయాలు వందల సంవత్సరాలుగా గొప్పగా పెరిగాయి. దేవాలయాలలో ఉన్న దేవతలు ఏ బహుమతి ఇవ్వాలో సూచించలేదు.

మేము దేవతలను ఆరాధించడానికి తీర్థయాత్ర చేసినప్పటికీ, దేవతలు మనల్ని ఎన్నుకుంటారని మేము ఎప్పుడూ ఉహించనందున అవి శక్తిలేనివిగా పనిచేస్తాయి; బదులుగా మేము వాటిని ఎన్నుకుంటాము.

దేవాలయంలో చురుకైన ఏజెంట్, దేవుడు లేదా యాత్రి ఎవరు అని అడిగే ఈ ఆప్టిక్‌తో, పాషన్ వీక్ యొక్క 2 వ రోజు సోమవారం యేసుతో ఏమి జరిగిందో మనం అర్థం చేసుకోవచ్చు. ఆ ఆలయ దేవుడు, స్వర్గం మరియు భూమిని చేసినవాడు, అతనిని మరియు అవసరమైన బహుమతిని ఎన్నుకున్నాడు. ఈ దృక్పథంతో మేము నేపథ్య నిబంధనలను సమీక్షిస్తాము.

ఆ రోజు గొర్రెపిల్లలను ఎంచుకోవడం

పవిత్ర వారపు మొదటి రోజు, నిసాన్ 9, యేసు ఆదివారం యెరూషలేములోకి ప్రవేశించాడు. పురాతన హీబ్రూ వేదాలు మరుసటి రోజు, నిసాన్ 10 కొరకు నిబంధనలు ఇచ్చాయి, ఇది వారి క్యాలెండర్‌లో ప్రత్యేకతను సంతరించుకుంది. రాబోయే పస్కా పండుగకు ఎలా సిద్ధం కావాలో పదిహేను వందల సంవత్సరాల ముందే దేవుడు మోషేకు సూచించాడు. దేవుడు ఇలా చెప్పాడు:

1మోషే అహరోనులు ఐగుప్తుదేశములో ఉండగా యెహోవావారితో ఈలాగు సెలవిచ్చెను 2– నెలలలో ఈ నెల మీకు మొదటిది, యిది మీ సంవత్సరమునకు మొదటి నెల.౹ 3మీరు ఇశ్రాయేలీయుల సర్వ సమాజముతో–ఈ నెల దశమినాడు వారు తమతమ కుటుంబముల లెక్కచొప్పున ఒక్కొక్కడు గొఱ్ఱెపిల్లనైనను, మేకపిల్లనైనను, అనగా ప్రతి యింటికిని ఒక గొఱ్ఱెపిల్లనైనను ఒక మేకపిల్లనైనను తీసికొనవలెను.

నిర్గమకాండం 12:1-3

ఆ ఒక దినం

నిసాన్ యూదు సంవత్సరంలో మొదటి నెల. కాబట్టి, మోషే నుండి ప్రతి యూదు కుటుంబం నిసాన్ 10 న జరగబోయే పస్కా పండుగకు తమ గొర్రెను ఎన్నుకుంటుంది. వారు ఆ దినంనే ఎన్నుకొంటారు. వారు ఆ యెరూషలేము ఆలయ సముదాయంలోని పస్కా గొర్రె పిల్లలను ఎన్నుకున్నారు – అబ్రాహాము బలిఅర్పణ యెరూషలేమును పవిత్రంగా చేసింది. ఒక నిర్దిష్ట ప్రదేశంలో, ఒక స్పష్టమైన రోజు (నిసాన్ 10), యూదులు రాబోయే పస్కా పండుగ (నిసాన్ 14) కోసం తమ గొర్రె పిల్లలను ఎంచుకున్నారు.

మీరు ఉహించినట్లుగా, ప్రజలు మరియు జంతువుల విస్తారమైన సమూహాలు, మార్పిడి యొక్క శబ్దం, కరెన్సీ మార్పిడి నిసాన్ 10 లోని ఆలయాన్ని ఉన్మాద మార్కెట్‌గా మారుస్తుంది. బృహదీశ్వర, వెంకటేశ్వర, పద్మనాభస్వామి దేవాలయాలలో ఈ రోజు కనిపించే కార్యకలాపాలు మరియు యాత్రికులు పోలిక ద్వారా ప్రశాంతంగా కనిపిస్తారు.

యేసు ఎన్నుకోబడ్డాడు ఆలయాన్ని మూసివేయడం ద్వారా

ఆ రోజు యేసు ఏమి చేశాడో సువార్త నమోదు చేస్తుంది. ఇది ‘మరుసటి రోజు ఉదయం’ అని చెప్పినప్పుడు, అతను యెరూషలేములోకి రాచరికంగా ప్రవేశించిన మరుసటి రోజు, నిసాన్ 10 వ ఆలయంలో పస్కా గొర్రెపిల్లలను ఎన్నుకునే రోజు.

యేసు యెరూషలేములోకి ప్రవేశించి ఆలయ ప్రాంగణాలలోకి వెళ్ళాడు (నిసాన్ 9).

మార్కు 11:11

మరుసటి రోజు ఉదయం (నిసాన్ 10)…

మరుసటి రోజు ఉదయం (నిసాన్ 10)…).  

మార్కు 11:12a

15వారు యెరూషలేమునకు వచ్చినప్పుడు ఆయన దేవాలయములో ప్రవేశించి, దేవాలయములో క్రయ విక్రయములు చేయువారిని వెళ్లగొట్ట నారంభించి, రూకలు మార్చువారి బల్లలను, గువ్వలమ్మువారి పీటలను పడద్రోసి 16దేవాలయము గుండ ఏపాత్రయైనను ఎవనిని తేనియ్యకుండెను. 17మరియు ఆయన బోధించుచు–నా మందిరము సమస్తమైన అన్యజనులకుప్రార్థన మందిరమనబడును అని వ్రాయబడలేదా? అయితే మీరు దానిని దొంగల గుహగా చేసితిరనెను.

మార్కు11: 15-17

యేసు సోమవారం, నిసాన్ 10 ఆలయంలోకి వెళ్లి, వాణిజ్య కార్యకలాపాలను ఉత్సాహంగా మూసివేసాడు. కొనుగోలు మరియు అమ్మకం ప్రార్థన కోసం, ముఖ్యంగా ఇతర దేశాల కోసం ఒక అవరోధాన్ని సృష్టించింది. ఈ దేశాలకు వెలుగు కావడం వల్ల వాణిజ్యాన్ని ఆపడం ద్వారా ఆ అడ్డంకిని అధిగమించాడు. కానీ కనిపించని ఏదో ఏకకాలంలో జరిగింది, స్వామి యోహాను యేసును గుర్తించాడని టైటిల్ ద్వారా వెల్లడైంది.

దేవుడు తన గొర్రెపిల్లని ఎన్నుకుంటాడు

అతనిని పరిచయం చేస్తూ యోహాను ఇలా అన్నాడు:

29మరువాడు యోహాను యేసు తనయొద్దకు రాగా చూచి–ఇదిగో లోకపాపమును మోసికొనిపోవు దేవుని గొఱ్ఱెపిల్ల.

యోహాను1:29

యేసు ‘దేవుని గొర్రెపిల్ల’. అబ్రాహాము బలిలో, అబ్రాహాము కొడుకు స్థానంలో గొర్రెపిల్లని ఎన్నుకున్నది దేవుడు. ఆలయం ఇదే ప్రదేశంలో ఉంది. యేసు నిసాన్ 10 న ఆలయంలోకి ప్రవేశించినప్పుడు దేవుడు అతన్ని తన పస్కా గొర్రెపిల్లగా ఎన్నుకున్నాడు. ఎంపిక కావడానికి అతను ఈ ఖచ్చితమైన రోజున ఆలయంలో ఉండాలి.

అతను.

దేవుని ఎంపిక కాల్ చాలా కాలం ముందే ప్రవచించబడింది:

త్యాగం మరియు అర్పణ మీరు కోరుకోలేదు-
కానీ నా చెవులు మీరు తెరిచారు
దహనబలి మరియు పాప నైవేద్యాలు మీకు అవసరం లేదు.
7 అప్పుడు నేను, “ఇదిగో నేను వచ్చాను, వచ్చాను
ఇది స్క్రోల్‌లో నా గురించి వ్రాయబడింది.
8 నా దేవా, నీ చిత్తాన్ని చేయాలని నేను కోరుకుంటున్నాను;
నీ ధర్మశాస్త్రం నా హృదయంలో ఉంది. ”

త్యాగం మరియు అర్పణ మీరు కోరుకోలేదు-
కానీ నా చెవులు మీరు తెరిచారు
దహనబలి మరియు పాప నైవేద్యాలు మీకు అవసరం లేదు.
7 అప్పుడు నేను, “ఇదిగో నేను వచ్చాను, వచ్చాను
ఇది స్క్రోల్‌లో నా గురించి వ్రాయబడింది.
8 నా దేవా, నీ చిత్తాన్ని చేయాలని నేను కోరుకుంటున్నాను;
నీ ధర్మశాస్త్రం నా హృదయంలో ఉంది. ”

కీర్తనలు 40:6-

ఆలయ కార్యకలాపాలకు బహుమతులు మరియు సమర్పణలు మద్దతు ఇస్తాయి. కానీ ఇది దేవుని ప్రాధమిక కోరిక కాదు. అతను ఒకరిని కోరుకుంటున్నట్లు ప్రవచనం సూచించింది. దేవుడు అతన్ని చూసినప్పుడు అతన్ని పిలుస్తాడు మరియు ఈ వ్యక్తి ప్రతిస్పందిస్తాడు. యేసు ఆలయాన్ని మూసివేసినప్పుడు ఇది జరిగింది. జోస్యం దానిని ఉహించింది మరియు మిగిలిన వారంలో సంఘటనలు బయటపడిన విధానం దానిని ప్రదర్శించింది.

యేసు దేవాలయాన్ని ఎందుకు మూసివేసాడు

అతను ఎందుకు చేశాడు? యేసు యెషయా ఇచ్చిన ఉల్లేఖనంతో, నా మందిరం అన్ని దేశాల ప్రార్థనా మందిరం అని పిలుస్తారు’. పూర్తి జోస్యాన్ని చదవండి (అతని కోట్ అండర్లైన్తో).

6విశ్రాంతిదినమును అపవిత్రపరచకుండ ఆచరించుచు

నా నిబంధనను ఆధారము చేసికొనుచు యెహోవాకు

దాసులై యెహోవా నామమును ప్రేమించుచు

ఆయనకు పరిచర్య చేయవలెనని ఆయన పక్షమున

చేరు అన్యులను

నా పరిశుద్ధపర్వతమునకు తోడుకొని వచ్చెదను

7నా ప్రార్థన మందిరములో వారిని ఆనందింపజేసెదను

నా బలిపీఠముమీద వారర్పించు దహనబలులును బలు

లును నాకు అంగీకారములగును

నా మందిరము సమస్తజనులకు ప్రార్థనమందిరమన

బడును.

యెషయా56:6-7
 చారిత్రక కాలక్రమంలో రూ. యెషయా మరియు ఇతర హీబ్రూ ఋషులు (ప్రవక్తలు)

 ‘పవిత్ర పర్వతం’ మోరియా పర్వతం, అక్కడ దేవుడు అబ్రాహాము కోసం గొర్రెపిల్లను ఎన్నుకున్నాడు. ‘ప్రార్థనా మందిరం’ యేసు నిసాన్ 10 న ప్రవేశించిన ఆలయం. అయినప్పటికీ, యెహోవా దేవుణ్ణి ఆరాధించడానికి యూదులు మాత్రమే ఆలయంలోకి ప్రవేశించగలిగారు. కానీ ‘విదేశీయులు’ (యూదులు కానివారు) ఒకరోజు ఆయన అంగీకరించిన బహుమతులను చూస్తారని యెషయా had హించాడు. తన మూసివేత యూదుయేతరులకు ఈ ప్రాప్యతను తెస్తుందని యెషయా ద్వారా యేసు ప్రకటించాడు. ఇది ఎలా జరుగుతుందో రాబోయే రోజుల్లో స్పష్టమవుతుంది.

పవిత్ర వారంలో తదుపరి రోజులు

మేము ఆ సోమవారం జరిగిన సంఘటనలను కాలక్రమంలో చేర్చుకుంటాము, పస్కా గొర్రె ఎంపిక నిబంధనలను పై వైపుకు మరియు యేసు ఆలయం మూసివేతను దిగువ భాగంలో చేర్చాము.

హిబ్రూ వేదాలలో నిబంధనలతో పోలిస్తే సోమవారం, 2 వ రోజు సంఘటనలు

యేసు ఆలయం ముసివేసిన ప్రభావాన్ని సువార్త నమోదు చేస్తుంది:

18శాస్త్రులును ప్రధానయాజకులును ఆ మాట విని, జన సమూహమంతయు ఆయన బోధకు బహుగా ఆశ్చర్య పడుట చూచి, ఆయనకు భయపడి, ఆయన నేలాగు సంహరించుదమా అని సమయము చూచుచుండిరి.

మార్కు11:18

ఆలయాన్ని మూసివేసేటప్పుడు, యేసు తన హత్యకు కుట్ర పన్నడంతో నాయకులతో షోడౌన్ ఏర్పాటు చేశాడు. 3 వ రోజు, యేసు వేలాది సంవత్సరాల పాటు ఉన్న శాపమును పలికినట్లు మనం చూస్తాము.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *