1 వ రోజు: యేసు – దేశాలకు జ్యోతి

  • by

. ‘లింగా’ సంస్కృతం నుండి వచ్చింది గుర్తు లేదా గుర్తు, మరియు లింగం శివుని అత్యంత గుర్తింపు పొందిన చిహ్నం. శివలితం గుండ్రంగా ఉన్న తలతో నిటారుగా ఉన్న సిలిండర్‌ను శివ-పిఠ అని పిలుస్తారు. ఇతర, తక్కువ ప్రాముఖ్యత లేని భాగాలు బ్రహ్మ-పిఠా (వృత్తాకార స్థావరం) మరియు విష్ణు-పిఠా (మధ్యలో గిన్నె లాంటి పీఠం).

శివ-పిఠా, విష్ణు-పీఠ & బ్రహ్మ-పిఠాలను చూపించే లింగం

జ్యోతి లింగాలు

అనేక పరిమాణాలు, కొలతలు మరియు వివిధ పదార్థాలలో లెక్కలేనన్ని లింగాలు ఉన్నప్పటికీ, చాలా పవిత్రమైనవి జ్యోతి లింగాలు (జ్యోతి = ‘కాంతి’) లేదా ‘ప్రకాశవంతమైన చిహ్నాలు’. జ్యోతిర్లింగ (లేదా ద్వాదాష్ జ్యోతిర్లింగలు) వెనుక ఉన్న పురాణాలలో బ్రహ్మ మరియు విష్ణు వారిలో ఏది ఎక్కువ శక్తివంతమైనది అని వాదిస్తున్నారని వివరిస్తుంది. అప్పుడు శివుడు కాంతి స్తంభంగా (జ్యోతిలింగ) కనిపించాడు. విష్ణువు కాంతి లింగం పైకి ప్రయాణించగా, బ్రహ్మ లింగానికి క్రిందికి ప్రయాణించాడు, ప్రతి ఒక్కరూ సంబంధిత ముగింపును కనుగొంటారని ఆశించారు. ఇద్దరూ అలా చేయలేకపోయారు, కాంతి స్తంభం నిరవధికంగా విస్తరించింది, తద్వారా దైవానికి చిహ్నం.

శివుడు కాంతి యొక్క భారీ స్తంభంగా వ్యక్తమయ్యాడు

జ్యోతిర్లింగ దేవాలయాలు

జ్యోతిర్లింగ దేవాలయాలు పన్నెండు పవిత్ర స్థలాలు, ఇక్కడ శివుడు భూమిపై కాంతి స్తంభంగా వ్యక్తమయ్యాడు. భక్తులు ఈ 12 తీర్థ ప్రదేశాలలో యాత్రలు చేస్తారు మరియు పురాణాలు ఈ జ్యోతిర్లింగాల పేర్లను పఠించడం కూడా మరణం మరియు జీవిత చక్రం నుండి విడుదల కావడానికి సహాయపడుతుందని పేర్కొంది. ఈ 12 జ్యోతిర్లింగాలు:

జ్యోర్తిలింగ స్థానాలు

1. సోమనాథ్

2. మల్లికార్జున

3. మహాకల్

4. ఓంకారం

5. కేదరేశ్వర

6. భీమశంకర్

7. విశ్వేశ్వర్ / విశ్వనాథ్

8. త్రయంబకేశ్వర్

9. వైద్యనాథ్

10. నాగేశ్వర్

11. రామేశ్వరం

12. ఘ్రినేశ్వర్

జ్యోతిర్లింగ దేవాలయాల ప్రయోజనాలు, పరిమితులు

జ్యోతిర్ లింగాలకు అంతర్గతంగా దిశ మరియు జ్ఞానోదయం (కాంతి) కోసం మన లోతైన అవసరం ఉంది. అందువల్ల, చాలామంది ఈ 12 జ్యోతిర్లింగ దేవాలయాలకు ఆశీర్వాదాల కోసం తీర్థ తీర్థయాత్రలు చేస్తారు మరియు వారి చీకటిని తొలగించుకుంటారు. కానీ జ్యోతిర్లింగాలలోని దైవిక కాంతిని ఉన్నత స్థాయి ఆధ్యాత్మిక సాధనకు చేరుకున్న వారు మాత్రమే చూడగలరు.

కాబట్టి మనం ఆధ్యాత్మికత స్థాయికి చేరుకోకపోతే? లేదా మనం జ్యోతిర్లింగంలో చివరిసారిగా ఉండి, దైవిక కాంతి యొక్క దృష్టి మసకబారినట్లయితే? అప్పటి నుండి మనం చాలా పాపాలను సంపాదించినట్లయితే? మనం తీర్థయాత్రలు చేయలేకపోతే? అప్పుడు జ్యోతిర్ లింగాలు మనకు ఎలా ప్రయోజనం చేకూరుస్తాయి? లేదా మరొక మార్గం చెప్పండి, ఈ కాంతి మనలో ఎలా ఉండిపోతుంది, కాబట్టి మనం కాంతి యొక్క పిల్లలు కావచ్చు?

యేసు: అందరికీ వెలుగు ఇస్తున్న వెలుగు

యేసు తాను కాంతి (జ్యోతి) అని ప్రకటించాడు, ఇది పవిత్ర తీర్థంలో మాత్రమే వ్యక్తమైంది, కానీ ప్రపంచం కోసం అందరూ చూడగలరు మరియు ‘కాంతి పిల్లలు’ అవుతారు. శివునికి రూపం / గుర్తు / గుర్తు ఒక గుండ్రని సిలిండర్, ఇది బ్రహ్మ మరియు విష్ణువు అనుభవించిన ఆ అభివ్యక్తిని గుర్తు చేస్తుంది. జ్యోతి గురించి యేసు బోధించినట్లు యేసు ‘విత్తనం’ యొక్క లింగాన్ని (రూపం / గుర్తు / గుర్తు) ఉపయోగించాడు.

అతను ‘విత్తనాన్ని’ లింగానిగా ఎలా ఉపయోగించాడు?

లాజరును మరణం నుండి పెంచే అతని కార్ సేవక్ మిషన్ మరియు యెరూషలేం ప్రవేశం పవిత్రమైన ‘సెవెన్స్’ ద్వారా చాలా ముందుగానే ఉహించిన రోజున, అతను మరణాన్ని ఓడించబోతున్నాడని తెలుసుకున్నాము. ఇప్పుడు మేము ఈ రోజు (మట్టల ఆదివారం) సంఘటనలను అనుసరిస్తున్నాము. రాబోయే పస్కా పండుగ కోసం యూదులు అనేక దేశాల నుండి వచ్చారు, యాత్రికులతో యెరూషలేం రద్దీగా ఉంది.

యేసు గాడిదపైకి రావడం యూదులలో కలకలం రేపింది. కానీ సువార్త ఇతరులను కూడా గమనించింది.

20 ఆ పండుగలో ఆరాధింపవచ్చినవారిలో కొందరు గ్రీసుదేశస్థులు ఉండిరి.
21 వారు గలిలయలోని బేత్సయిదా వాడైన ఫిలిప్పునొద్దకు వచ్చి అయ్యా, మేము యేసును చూడగోరుచున్నామని అతనితో చెప్పగా
22 ఫిలిప్పు వచ్చి అంద్రెయతో చెప్పెను, అంద్రెయయు ఫిలిప్పును వచ్చి యేసుతో చెప్పిరి.

యోహాను12:20-22

 యేసు కాలంలో గ్రీకుయూదుల అవరోధం

గ్రీకులు (యూదులు కానివారు) యూదుల పండుగను జరుపుకోవడం వినబడలేదు. యూదులు గ్రీకులు మరియు రోమన్లు అపరిశుభ్రంగా భావించారు. గ్రీకులు తమ కనిపించని దేవుడితో యూదు మతాన్ని, దాని పండుగలను మూర్ఖత్వంగా భావించారు. కాబట్టి యూదులు మరియు యూదులు కానివారు ఒకరికొకరు విరోధి భావనలతో దూరంగా ఉన్నారు.

అన్ని దేశాల కోసం వస్తున్న వెలుగు

కానీ యెషయా చాలా కాలం క్రితం (క్రీ.పూ 750) ఒక మార్పును ఉహించాడు.

Rsi చారిత్రక కాలక్రమంలో యెషయా మరియు ఇతర హీబ్రూ ఋషులు (ప్రవక్తలు)

అతను ఇలా వ్రాశాడు:

పములారా, నా మాట వినుడి, దూరముననున్న జనములారా, ఆలకించుడి, నేను గర్భమున పుట్టగానే యెహోవా నన్ను పిలిచెను తల్లి నన్ను ఒడిలో పెట్టుకొనినది మొదలుకొని ఆయన నా నామము జ్ఞాపకము చేసికొనెను. 

యెషయా 49:1

5యెహోవా దృష్టికి నేను ఘనుడనైతిని నా దేవుడు

నాకు బలమాయెను

కాగా తనకు సేవకుడనైయుండి తనయొద్దకు యాకో

బును తిరిగి రప్పించుటకు

ఇశ్రాయేలు ఆయనయొద్దకు సమకూర్చబడుటకు

నన్ను గర్భమున పుట్టించిన యెహోవా ఈలాగు సెల

విచ్చుచున్నాడు

6–నీవు యాకోబు గోత్రపువారిని ఉద్ధరించునట్లును

ఇశ్రాయేలులో తప్పింపబడినవారిని రప్పించునట్లును

నా సేవకుడవై యుండుట ఎంతో స్వల్పవిషయము;

భూదిగంతములవరకు నీవు నేను కలుగజేయు రక్షణకు

సాధనమగుటకై

అన్యజనులకు వెలుగై యుండునట్లు నిన్ను నియమించి

యున్నాను.

 యెషయా 49:5-6

 కు వెలుగు వచ్చియున్నది, లెమ్ము, తేజరిల్లుము యెహోవా మహిమ నీమీద ఉదయించెను.
2 చూడుము భూమిని చీకటి కమ్ముచున్నది కటికచీకటి జనములను కమ్ముచున్నది యెహోవా నీమీద ఉదయించుచున్నాడు ఆయన మహిమ నీమీద కనబడుచున్నది
3 జనములు నీ వెలుగునకు వచ్చెదరు రాజులు నీ ఉదయకాంతికి వచ్చెదరు.

 యెషయా 60:1-3

రాబోయే యెహోవా ‘సేవకుడు’, యూదుడు (‘యాకోబు తెగలు’) అయినప్పటికీ, తన కాంతి భూమి చివరలకు చేరుకోవడంతో ‘అన్యజనులకు వెలుగు’ (యూదులు కానివారికి) అవుతుందని యెషయా ముందే చెప్పాడు. ఈ వందల సంవత్సరాలుగా యూదులు మరియు అన్యజనుల మధ్య ఉన్న ఈ అవరోధంతో ఇది ఎలా జరుగుతుంది?

మట్టల ఆదివారం: ప్రజలందరికీ ఆనందం వచ్చింది

యేసును కలవడానికి గ్రీకులు యెరూషలేముకు ప్రయాణిస్తున్నట్లు ఆ మట్టల ఆదివారం చూసింది. సువార్త కొనసాగుతుంది:

 23అందుకు యేసు వారితో ఇట్లనెను–మనుష్యకుమారుడు మహిమ పొందవలసిన గడియ వచ్చియున్నది. 24గోధుమగింజ భూమిలో పడి చావకుండినయెడల అది ఒంటిగానే యుండును; అది చచ్చినయెడల విస్తారముగా ఫలించును. 25తన ప్రాణమును ప్రేమించు వాడు దానిని పోగొట్టుకొనును, ఈ లోకములో తన ప్రాణమును ద్వేషించువాడు నిత్యజీవముకొరకు దానిని కాపాడుకొనునని మీతో నిశ్చయముగా చెప్పుచున్నాను. 26ఒకడు నన్ను సేవించినయెడల నన్ను వెంబడింపవలెను; అప్పుడు నేను ఎక్కడ ఉందునో అక్కడ నా సేవకుడును ఉండును; ఒకడు నన్ను సేవించినయెడల నా తండ్రి అతని ఘనపరచును. 27ఇప్పుడు నా ప్రాణము కలవరపడుచున్నది; నేనేమందును?–తండ్రీ, యీ గడియ తటస్థింపకుండ నన్ను తప్పించుము; అయినను ఇందుకోసరమే నేను ఈ గడియకు వచ్చితిని; 28తండ్రీ, నీ నామము మహిమపరచుమని చెప్పెను. అంతట–నేను దానిని మహిమపరచితిని, మరల మహిమ పరతును అని యొక శబ్దము ఆకాశము నుండి వచ్చెను. 29కాబట్టి అక్కడ నిలుచుండి వినిన జనసమూహము–ఉరిమెను అనిరి. మరికొందరు–దేవదూత ఒకడు ఆయనతో మాటలాడెననిరి. 30అందుకు యేసు– ఈ శబ్దము నాకొరకు రాలేదు, మీకొరకే వచ్చెను. 31ఇప్పుడు ఈ లోకమునకు తీర్పు జరుగుచున్నది, ఇప్పుడు ఈ లోకాధికారి బయటకు త్రోసివేయబడును; 32నేను భూమిమీదనుండి పైకెత్తబడినయెడల అందరిని నాయొద్దకు ఆకర్షించుకొందునని చెప్పెను. 33తాను ఏవిధముగా మరణము పొందవలసి యుండెనో సూచించుచు ఆయన ఈ మాట చెప్పెను. 34జనసమూహము–క్రీస్తు ఎల్లప్పుడు ఉండునని ధర్మశాస్త్రము చెప్పుట వింటిమి. మనుష్యకుమారుడు పైకెత్తబడవలెనని నీవు చెప్పుచున్న సంగతి ఏమిటి? మనుష్య కుమారుడగు ఈయన ఎవరని ఆయన నడిగిరి. 35అందుకు యేసు–ఇంక కొంతకాలము వెలుగు మీమధ్య ఉండును; చీకటి మిమ్మును కమ్ముకొనకుండునట్లు మీకు వెలుగు ఉండ గనే నడువుడి; చీకటిలో నడుచువాడు తాను ఎక్కడికి పోవుచున్నాడో యెరుగడు. 36మీరు వెలుగు సంబంధు లగునట్లు మీకు వెలుగుండగనే వెలుగునందు విశ్వాసముంచుడని వారితో చెప్పెను.

37యేసు ఈ మాటలు చెప్పి వెళ్లి వారికి కనబడకుండ దాగియుండెను. ఆయన వారి యెదుట యిన్ని సూచక క్రియలు చేసినను వారాయనయందు విశ్వాసముంచరైరి.

38–ప్రభువా, మా వర్తమానము నమ్మినవాడెవడు?

ప్రభువుయొక్క బాహువు ఎవనికి బయలుపరచ

బడెను?

అని ప్రవక్తయైన యెషయా చెప్పిన వాక్యము నెరవేరునట్లు ఇది జరిగెను. 39-40ఇందుచేత వారు నమ్మలేక పోయిరి, ఏలయనగా–వారు కన్నులతో చూచి హృదయముతో గ్రహించి

మనస్సు మార్చుకొని నావలన స్వస్థపరచబడకుండు

నట్లు ఆయన వారి కన్నులకు అంధత్వము కలుగజేసివారి హృదయము కఠినపరచెను

అని యెషయా మరియొక చోట చెప్పెను. 41యెషయా ఆయన మహిమను చూచినందున ఆయననుగూర్చి ఈ మాటలు చెప్పెను. 42అయినను అధికారులలో కూడ అనేకులు ఆయనయందు విశ్వాసముంచిరిగాని, సమాజములోనుండి వెలివేయబడుదుమేమో యని పరిసయ్యులకు భయపడి వారు ఒప్పుకొనలేదు. 43వారు దేవుని మెప్పుకంటె మనుష్యుల మెప్పును ఎక్కువగా అపేక్షించిరి.

44అంతట యేసు బిగ్గరగా ఇట్లనెను–నాయందు విశ్వాసముంచువాడు నాయందు కాదు నన్ను పంపినవానియందే విశ్వాసముంచుచున్నాడు. 45నన్ను చూచువాడు నన్ను పంపినవానినే చూచుచున్నాడు. 46నాయందు విశ్వాసముంచు ప్రతివాడు చీకటిలో నిలిచి యుండకుండునట్లు నేను ఈ లోకమునకు వెలుగుగా వచ్చియున్నాను. 47ఎవడైనను నా మాటలు వినియు వాటిని గైకొనకుండినయెడల నే నతనికి తీర్పుతీర్చను; నేను లోకమునకు తీర్పు తీర్చుటకు రాలేదు గాని లోకమును రక్షించుటకే వచ్చితిని. 48నన్ను నిరాకరించి నా మాటలను అంగీకరింపని వానికి తీర్పు తీర్చువాడొకడు కలడు; నేను చెప్పినమాటయే అంత్యదినమందు వానికి తీర్పు తీర్చును. 49ఏలయనగా నా అంతట నేనే మాటలాడలేదు; నేను ఏమనవలెనో యేమి మాటలాడవలెనో దానినిగూర్చి నన్ను పంపిన తండ్రియే నాకాజ్ఞ యిచ్చియున్నాడు. 50మరియు ఆయన ఆజ్ఞ నిత్యజీవమని నేనెరుగుదును గనుక నేను చెప్పు సంగతులను తండ్రి నాతో చెప్పినప్రకారము చెప్పుచున్నాననెను.

యోహాను12:23-50

యేసు గ్రీకులను స్వీకరించడానికి ఆసక్తిగా ఉన్నాడు, మరియు ‘ప్రజలందరూ’ (యూదులు మాత్రమే కాదు) కాంతిని చూడటానికి ఇది ఒక ప్రారంభమని ముందుగానే చూశాడు. ఉన్నత స్థాయి ఆధ్యాత్మిక సాధన లేనివారు, పాపంతో భారం పడేవారు మరియు మాయ చేత కళ్ళుమూసుకున్నవారు కూడా ఆయన వెలుగును చేరుకోగలరు ఎందుకంటే ఆయన ‘ప్రపంచంలోకి వెలుగులోకి వచ్చారు’ (v.46), ఒక జ్యోతి అన్ని దేశాలపై ప్రకాశిస్తుందని ముందే చెప్పాడు. అతనిని చూస్తున్న వారు ‘అతన్ని పంపిన వ్యక్తిని చూస్తారు’ (v.45) – వారు దైవ స్వరూపాన్ని చూస్తారు.

యేసు: ‘విత్తనం’ ద్వారా చిహ్నం (లింగా)

యేసు కొన్ని విషయాలు అర్థం చేసుకోవడం కష్టం అన్నారు. అతను తన కోసం ఉపయోగించిన చిహ్నం, లేదా లింగం ‘విత్తనం’ (v24). ఆ చిహ్నం ఎందుకు? శివుడి జ్యోతిర్లింగ నుండి వచ్చిన కాంతి పుంజంతో పోలిస్తే ఇది చిన్నది మరియు ముఖ్యమైనది కాదు. అతను సిలువపై రాబోయే మరణం అని సువార్త వివరించే ‘పైకి లేపడం’ గురించి మాట్లాడాడు. మరణించడం మరణం యొక్క ఓటమిని ఎలా తెస్తుంది? దేవతలు మరియు అసురుల మధ్య మునుపటి అన్ని ఎన్‌కౌంటర్లలో, దేవతలు ఎల్లప్పుడూ తమ ప్రత్యర్థులను యుద్ధ విజయం ద్వారా ఓడించారు, మరణించడం ద్వారా కాదు.

పాషన్ వీక్ యొక్క కాంతిని అర్థం చేసుకోవడం

అర్థం చేసుకోవడానికి మేము ఈ వారం వరకు అతనిని అనుసరించాలి. అతను ఆ వారంలో చలన సంఘటనలను ఏర్పాటు చేశాడు, దీనిని తరచూ పాషన్ వీక్ అని పిలుస్తారు, ఇది ప్రపంచ చరిత్రను మార్చివేసింది. సువార్తలో నమోదు చేయబడిన ఈ రోజువారీ సంఘటనలు అనేక ప్రవచనాల తరువాత, ప్రపంచ సృష్టికి తిరిగి వెళుతున్నాయి. తనను తాను జ్యోతిగా ప్రకటించుకున్నది ప్రారంభంలోనే సృష్టించిన వారేనని ఆయన వెల్లడించారు.

పాషన్ వీక్ యొక్క ప్రతి రోజు ప్రయాణించే కాలక్రమం నిర్మించడం ద్వారా మేము ఈ రోజువారీ సంఘటనలను అనుసరిస్తాము.

పాషన్ వీక్ ఈవెంట్స్: డే 1, ఆదివారం

వారంలోని మొదటి రోజు, మట్టల ఆదివారం, అతను ముగ్గురు ప్రవక్తల నుండి మూడు వేర్వేరు ప్రవచనాలను నెరవేర్చాడు. మొదట, జెకర్యా ప్రవచించినట్లు గాడిదపై యెరూషలేములోకి ప్రవేశించాడు. రెండవది, దానియల్ ప్రవచించిన సమయంలో అతను అలా చేశాడు. మూడవది, అతను అన్యజనులలో ఆసక్తిని వెలిగించడం మొదలుపెట్టాడు, యెషయా ముందే చెప్పినది అన్ని దేశాలను వెలిగించటానికి ప్రకాశవంతం చేస్తుంది, ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న ప్రజలందరికీ జ్ఞానోదయం చేస్తుంది.

అతను 2 వ రోజు భూమి యొక్క ధనిక ఆలయాన్ని ఎలా మూసివేస్తాడో మనం తరువాత చూస్తాము.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *