యేసు, జీవన ముక్త, చనిపోయినవారి పవిత్ర నగరంవద్ద యాత్ర చేశాడు.

  • by

బనారస్ ఏడు పవిత్ర నగరాలలో (సప్త పూరి) పవిత్రమైనది. తీర్థ-యాత్రకు ఏటా పదిలక్షల మంది యాత్రికులు వస్తారు, జివాన్ ముక్త వంటివారు, దాని స్థానం, (.వరుణ, అస్సీ నదులు గంగానదిలో చేరిన చోట), మరియు పురాణాలలో మరియు చరిత్రలో దాని ప్రాముఖ్యత కారణంగా. బనారెస్, వారణాసి, అవిముక్త, లేదా కాశీ (“వెలుగు పట్టణం”) అని కూడా పిలుస్తారు, బనారస్ అంటే శివుడు పాపాలకు క్షమాపణ కనుగొన్నాడు.

మృతులు వారణాసిలోని మణికర్ణిక ఘాట్‌లో దహన సంస్కారాలు చేశారు.

కాశీ ఖండా (ప్రధాన తీర్థ సైట్ల కోసం ‘ట్రావెల్ గైడ్’ పురాణం) ప్రకారం, శివ, భైరవ రూపంలో, మరియు బ్రహ్మతో తీవ్ర వాదనలో, బ్రహ్మ తలలలో ఒకదాన్ని అతని శరీరం నుండి తెంచుకున్నాడు. ఈ ఘోరమైన నేరం కారణంగా, కత్తిరించిన తల అతని చేతికి అతుక్కుపోయింది – అపరాధం అతని నుండి దూరంగా ఉండదు. శివ / భైరవ అపరాధం నుండి (మరియు జతచేయబడిన తల) నుండి బయటపడటానికి చాలా ప్రదేశాలకు వెళ్ళాడు, కాని అతను బనారస్కు వచ్చినప్పుడు మాత్రమే కత్తిరించిన తల అతని చేతిలో నుండి జారిపోయింది. అందువల్ల, శివ అన్ని ఇతర తీర్థాల కంటే బనారస్‌ను కోరుకున్నాడు మరియు నేడు బనారస్‌కు అనేక పుణ్యక్షేత్రాలు మరియు లింగాలు ఆయనకు అంకితం చేయబడ్డాయి.

బనారస్: పవిత్ర నగరం మరణం

కాలా భైరవ శివుని భయంకరమైన లక్షణాల యొక్క అభివ్యక్తి, మరియు కాలా (సంస్కృతం: काल) అంటే ‘మరణం’ లేదా ‘నలుపు’ అని అర్ధం. ఇది భైరవను బనారస్లో మరణ సంరక్షకుడిగా చేస్తుంది. మరణం యొక్క మరొక దేవుడు యమ వారణాసిలోకి ప్రవేశించలేకపోతున్నాడు. ఆ విధంగా భైరవ ఆత్మలను శిక్షించే మరియు సేకరించే పాత్రను నింపుతాడు. వారణాసిలో మరణించే వారు భైరవ (భైరవి యాటన) ను ఎదుర్కొంటారని చెబుతారు.

కాబట్టి బనారస్ చనిపోవడానికి, దహన సంస్కారాలకు ఒక శుభ ప్రదేశం, ఎందుకంటే మరణం అనే అంశం అక్కడ బలంగా ఉంది, మరియు మరణం మరియు సంసారం నుండి విముక్తి పొందాలనే ఆశ పెరిగింది. చాలామంది వారణాసి వద్దకు వస్తారు, వారి మరణం సమీపిస్తుందని, హించి, ధర్మశాలలో వేచి ఉన్నారు. ఈ కోణంలో వారణాసి జీవిత తీర్థయాత్రలో చివరి గమ్యం. బనారస్‌లో రెండు ప్రముఖ దహన ఘాట్లు ఉన్నాయి, మణికర్ణిక మరియు హరిశ్చంద్ర. అభయారణ్యం మరణం అని పిలువబడే మణికర్ణికైస్ రెండింటిలో ఎక్కువ ప్రాచుర్యం పొందింది, ఇది నది ముఖభాగంలో ఉంది, ఇక్కడ దహన మంటలు నిరంతరం కాలిపోతాయి. 30000 మంది వరకు భక్తులు ఏ రోజున బనారస్ ఘాట్ల నుండి గంగానదిలో స్నానం చేయవచ్చు.

దీని ప్రకారం, ప్రజలు బనారస్లో చనిపోవడానికి భారతదేశం నలుమూలల నుండి తరలి వస్తారు, కాబట్టి వారి మరణ సమయంలో పునర్జన్మ చక్రాన్ని ఎలా విచ్ఛిన్నం చేయాలో మరియు తద్వారా మోక్షాన్ని ఎలా సాధించాలో శివ వారికి సూచించబడుతుంది. సంక్షిప్తంగా, బనారస్ చనిపోయినవారి పవిత్ర నగరం. కానీ అలాంటి మరొక నగరం ఉంది మరియు ఇది పురాతనమైనంత పవిత్రమైనది…

యెరూషలేము: పవిత్ర మరణం నగరం

యెరూషలేము చనిపోయిన వారికి మరొక పవిత్ర నగరం. అక్కడ సమాధి చేయబడటం శుభంగా పరిగణించబడుతుంది, ఎందుకంటే అక్కడ ఖననం చేయబడిన వారు మరణం నుండి పునరుత్థానం పొందిన మొదటి వారు అవుతారని నమ్ముతారు, మరణం వారిపై ఉన్న పట్టు నుండి విముక్తిని కనుగొంటుంది. పర్యవసానంగా, సహస్రాబ్దాలుగా, యూదులు ఈ రాబోయే స్వేచ్ఛను ఉహించి అక్కడ ఖననం చేయాలని కోరారు.

ఆధునిక జెరూసలెంలో సమాధులు; డెత్ నుండి విడుదల కావాలని ఆశిస్తున్నాను

ఈ పవిత్ర నగరానికి యేసు వచ్చాడు, ఇప్పుడు మట్టల ఆదివారం అని పిలుస్తారు. అతను అలా చేసిన విధానం, మరియు దాని సమయం అతన్ని ఒక (జీవించినప్పుడు కూడా మరణం నుండి విముక్తి) గా చూపించాయి. కానీ అతను తన కోసం జీవన ముక్త జీవిత ముక్త మాత్రమే కాదు, నీకు మరియు నాకు జీవన ముక్త అని ఉద్దేశించాడు. లాజరును మరణం నుండి జీవంలోకి తీసుకుని వచ్చిన తరువాత, అతను చనిపోయిన పవిత్ర నగరానికి చేరుకున్ప్పుడు అతను ఎలా చేశాడో తెలుసుకుంటాము. సువార్త వివరిస్తుంది:

యేసు రాజుగా యెరూషలేముకు వస్తాడు

12మరునాడు ఆ పండుగకు వచ్చిన బహుజనసమూహము యేసు యెరూషలేమునకు వచ్చుచున్నాడని విని౹ 13ఖర్జూరపుమట్టలు పట్టుకొని ఆయనను ఎదుర్కొనబోయి –జయము, ప్రభువు పేరట వచ్చుచున్న ఇశ్రాయేలురాజు స్తుతింపబడునుగాక అని కేకలువేసిరి.

14-15–సీయోను కుమారీ, భయపడకుము, ఇదిగో నీ రాజు

గాడిదపిల్లమీద ఆసీనుడై వచ్చుచున్నాడు

అని వ్రాయబడినప్రకారము యేసు ఒక చిన్న గాడిదను కనుగొని దానిమీద కూర్చుండెను.౹ 16ఆయన శిష్యులు ఈ మాటలు మొదట గ్రహింపలేదు గాని యేసు మహిమ పరచబడినప్పుడు అవి ఆయననుగూర్చి వ్రాయబడెననియు, వారాయనకు వాటినిచేసిరనియు జ్ఞాపకమునకు తెచ్చుకొనిరి.౹ 17ఆయన లాజరును సమాధిలోనుండి పిలిచి మృతులలోనుండి అతని లేపినప్పుడు, ఆయనతోకూడ ఉండిన జనులు సాక్ష్యమిచ్చిరి.౹ 18అందుచేత ఆయన ఆ సూచక క్రియ చేసెనని జనులు విని ఆయనను ఎదుర్కొన బోయిరి.౹ 19కావున పరిసయ్యులు ఒకరితో ఒకరు– మన ప్రయత్నములెట్లు నిష్‌ప్రయోజనమై పోయినవో చూడుడి. ఇదిగో లోకము ఆయనవెంటపోయినదని చెప్పుకొనిరి.

యోహాను12:12-19

ఏమి జరిగిందో పూర్తిగా అభినందించడానికి, పురాతన హీబ్రూ రాజుల ఆచారాల గురించి హీబ్రూ వేదాలు ముందే చెప్పిన వాటిని మనం అర్థం చేసుకోవాలి.

దావీదు యొక్క ‘అశ్వమేధ’ యజ్ఞ కర్మ

పూర్వీకుల రాజు దావీదు (క్రీ.పూ. 1000) తో ప్రారంభించి, హిబ్రూ రాజులు ఏటా తమ రాజ గుర్రాన్ని పవిత్ర నగరం యెరూషలేంలోకి ఉరేగింపుగా నడిపిస్తారు. పురాతన వేద అశ్వమేధ / అశ్వమేధ యజ్ఞ గుర్రపు బలి నుండి రూపం మరియు విధానంలో భిన్నమైనప్పటికీ, ఉద్దేశ్యం ఒకే విధంగా ఉంది – వారి ప్రజలకు మరియు ఇతర పాలకులకు వారి సామ్రాజ్య సార్వభౌమత్వాన్ని నిరూపించడం.

జెకర్యా ప్రవచించిన ‘విభిన్న’ ప్రవేశం

ఈ రాబోయే రాజు పేరును ప్రవచించిన జెకర్యా, యెరూషలేములోకి ప్రవేశిస్తాడని కూడా ప్రవచించాడు, కాని రాజ మౌంట్‌కు బదులుగా గాడిదపై కూర్చున్నాడు. అత్యంత అసాధారణమైన ఈ సంఘటన యొక్క వివిధ అంశాలను వివిధ హీబ్రూ ఋషులు ముందుగానే చూశారు.

జెకర్యా మరియు జెరూసలెంలోకి రాబోయే రాజు ప్రవేశాన్ని ముందే చూసిన ఇతరులు

పై సువార్తలో ఉదహరించబడిన జెకర్యా ప్రవచనంలో కొంత భాగం అండర్లైన్ చేయబడింది. జెకర్యా యొక్క పూర్తి జోస్యం:

యెరూషలేంలోకి రాబోయే రాజు

9సీయోను నివాసులారా, బహుగా సంతోషించుడి; యెరూషలేము నివాసులారా, ఉల్లాసముగా ఉండుడి; నీ రాజు నీతిపరుడును రక్షణగలవాడును దీనుడునై, గాడిదను గాడిద పిల్లను ఎక్కి నీయొద్దకు వచ్చుచున్నాడు.౹ 10ఎఫ్రాయిములో రథములుండకుండ నేను చేసెదను, యెరూషలేములో గుఱ్ఱములులేకుండ చేసెదను, యుద్ధపు విల్లులేకుండ పోవును, నీ రాజు సమాధానవార్త అన్యజనులకు తెలియజేయును, సముద్రమునుండి సముద్రమువరకు యూఫ్రటీసు నది మొదలుకొని భూదిగంతమువరకు అతడు ఏలును.౹ 11మరియు నీవు చేసిన నిబంధన రక్తమునుబట్టి తాము పడిన నీరులేని గోతిలోనుండి చెరపట్టబడిన నీవారిని నేను విడిపించెదను.

జెకర్యా 9:9-11

జెకర్యా రాబోయే రాజును ప్రవచించాడు, అది ఇతర రాజులకు భిన్నంగా ఉంటుంది. ‘రథాలు’, ‘యుద్ధ గుర్రాలు’, ‘యుద్ధ విల్లు’ ఉపయోగించడం ద్వారా అతను రాజు కాడు. వాస్తవానికి ఈ రాజు ఈ ఆయుధాలను తీసివేసి, బదులుగా ‘దేశాలకు శాంతిని ప్రకటిస్తాడు’. ఏదేమైనా, ఈ రాజు ఇంకా శత్రువును ఓడించవలసి ఉంటుంది – గొప్ప శత్రువు.

ఈ రాజు ఏమి ఎదుర్కోవాలో అర్థం చేసుకున్నప్పుడు ఇది స్పష్టమవుతుంది. సాధారణంగా, ఒక రాజు యొక్క శత్రువు ప్రత్యర్థి దేశం నుండి మరొక రాజు, లేదా మరొక సైన్యం, లేదా అతని ప్రజల నుండి తిరుగుబాటు లేదా అతనికి వ్యతిరేకంగా ఉన్న వ్యక్తులు. కానీ రాజు ఒక ‘గాడిద’పై వెల్లడించిన‘ ఖైదీలను నీరులేని గొయ్యి నుండి విడిపించబోతున్నాడు ’(v11) అని ప్రవక్త జెకర్యా రాశాడు. ‘గొయ్యి’ అనేది సమాధిని లేదా మరణాన్ని సూచించే హీబ్రూ మార్గం. ఈ రాబోయే రాజు ఖైదీలుగా ఉన్నవారిని, నియంతలు, అవినీతి రాజకీయ నాయకులు, దుష్ట రాజులు లేదా జైళ్ళలో చిక్కుకున్న వారిని విడిపించబోతున్నాడు, కాని మరణానికి ‘ఖైదీలుగా’ ఉన్న వారిని విడిపించబోతున్నాడు.

మరణం నుండి ప్రజలను రక్షించడం గురించి మాట్లాడేటప్పుడు, మరణాన్ని ఆలస్యం చేయడానికి ఒకరిని రక్షించడం అని అర్థం. ఉదాహరణకు, మేము మునిగిపోతున్న వ్యక్తిని రక్షించవచ్చు లేదా మరొకరి ప్రాణాలను రక్షించే  ఓషధాన్ని అందించవచ్చు. ఇది మరణాన్ని మాత్రమే వాయిదా వేస్తుంది ఎందుకంటే ‘రక్షింపబడిన’ వ్యక్తి తరువాత చనిపోతాడు. కానీ జెకర్యా ప్రజలను ‘మరణం నుండి’ రక్షించడం గురించి ప్రవచించలేదు, కానీ మరణంతో ఖైదు చేయబడిన వారిని – అప్పటికే చనిపోయిన వారిని రక్షించడం గురించి. జెకర్యా ప్రవచించిన గాడిదపై వస్తున్న రాజు మరణాన్ని ఎదుర్కొని దానిని ఓడించేవాడు – దాని ఖైదీలను విడిపించాడు.

మట్టల ఆదివారం నాడు యేసు నెరవేర్పు

మట్టల ఆదివారం అని పిలువబడే రోజున యెరూషలేములోకి ప్రవేశించడం ద్వారా యేసు జెకర్యా ప్రవచనంతో రాజ హీబ్రూ ‘అశ్వమేధ’ యజ్ఞ ఉరేగింపును విలీనం చేశాడు. యుద్ధ గుర్రానికి బదులుగా అతన్ని గాడిదపై ఎక్కించారు. ప్రజలు దావీదు కోసం చేసినట్లుగా యేసు కోసం వారి పవిత్రమైన గీతాస్ (కీర్తనలు) నుండి అదే పాటను పాడారు

25యెహోవా, దయచేసి నన్ను రక్షించుము

యెహోవా, దయచేసి అభివృద్ధి కలిగించుము.

26యెహోవాపేరట వచ్చువాడు ఆశీర్వాద మొందును

గాక

యెహోవా మందిరములోనుండి మిమ్ము దీవించు

చున్నాము.

27యెహోవాయే దేవుడు, ఆయన మనకు వెలుగు నను

గ్రహించియున్నాడు

ఉత్సవ బలిపశువును త్రాళ్లతో బలిపీఠపు కొమ్ములకు

కట్టుడి.

కీర్తనలు118:25-27

యేసు లాజరును మరణం నుండి లేపేను అని వారికి తెలుసు కాబట్టి ప్రజలు ఈ పురాతన పాటను ఆయనకు పాడారు, మరియు ఆయన యెరూషలేముకు వస్తారని వారు ఉహించారు. కీర్తన 118: 25 చాలా కాలం ముందు వ్రాసినట్లుగా, ‘హోసన్నా’ అంటే ‘రక్షించు’ అని వారు అరిచారు. యేసు వారిని దేని నుండి ‘రక్షించబోతున్నాడు? జెకర్యా ప్రవక్త ఇప్పటికే మాకు చెప్పారు – మరణం కూడా. గాడిదపై వారి పవిత్ర నగరమైన మరణంలోకి ప్రవేశించడం ద్వారా యేసు తనను తాను ఈ రాజుగా ప్రకటించుకోవడం ఎంతవరకు సముచితం.

యేసు దుఖంతో ఏడుస్తాడు

మట్టల ఆదివారం నాడు యేసు యెరూషలేములోకి ప్రవేశించినప్పుడు (విజయోత్సవ ప్రవేశం అని కూడా పిలుస్తారు) మత పెద్దలు ఆయనను వ్యతిరేకించారు. వారి వ్యతిరేకతకు యేసు ప్రతిస్పందనను సువార్తలు నమోదు చేస్తాయి.

41ఆయన పట్టణమునకు సమీపించినప్పుడు దానిని చూచి దాని విషయమై యేడ్చి 42–నీవును ఈ నీ దినమందైనను సమాధానసంబంధమైన సంగతులను తెలిసికొనినయెడల నీకెంతో మేలు; గాని యిప్పుడవి నీ కన్నులకు మరుగు చేయబడియున్నవి. 43(ప్రభువు) నిన్ను దర్శించిన కాలము నీవు ఎరుగకుంటివి గనుక నీ శత్రువులు నీ చుట్టు గట్టు కట్టి ముట్టడివేసి, అన్ని ప్రక్కలను నిన్ను అరికట్టి, నీలోనున్న నీ పిల్లలతోకూడ నిన్ను నేల కలిపి 44నీలో రాతిమీద రాయి నిలిచియుండ నియ్యని దినములు వచ్చునని చెప్పెను.

లూకా19:41–44

‘ఈ రోజున’ నాయకులు ‘దేవుడు వచ్చే సమయాన్ని గుర్తించి ఉండాలి’ అని యేసు చెప్పాడు.

ఆయన అర్థం ఏమిటి? వారు ఏమి కోల్పోయారు?

537 సంవత్సరాల ముందే డేనియల్ ప్రవచించిన ‘సెవెన్స్’ యొక్క చిక్కును వారు తమ వేదాలలో కోల్పోయారు. ఏడులు చేసిన ఈ సూచన ఐదువందల సంవత్సరాల క్రితం రాజు రాక దినం అంచనా వేసింది.

డేనియల్ సెవెన్స్ అతని రాబోయే రోజును ts హించాడు

జెకర్యా యొక్క ప్రవచనాలు (మరణాన్ని ఓడించడానికి రాజు గాడిదపై రావడం గురించి) మరియు దానియేలు ప్రవచనాలు అదే రోజున మరియు అదే నగరంలో – యెరూషలేము, చనిపోయినవారి పవిత్ర నగరం నుండి మట్టల శుభప్రదమైనది.

దేశాలలో మాకు

బనారస్ దాని శుభ ప్రదేశం కారణంగా చనిపోయినవారి తీర్థ యాత్ర పవిత్ర నగరం. పైన వివరించిన భైరవ కథ యొక్క అదే ప్రదేశానికి వస్తేనే యాత్రికులు ఆశీర్వాదం పొందుతారు. అందుకే దీని మరో పేరు కాశీ, వెలుగు పట్టణం.సిటీ

యేసు మన జీవన ముక్తాగా ఉండటంతో ఇది భిన్నంగా ఉండాలి, ఎందుకంటే యెరూషలేములో మరణంపై ఆయన విజయం, ఆయన ప్రకారం, యెరూషలేము వెలుపల ఉన్న అన్ని దేశాలకు వెళతారు.

ఎందుకు?

ఎందుకంటే అతను తనను తాను ‘ప్రపంచ కాంతి’ గా ప్రకటించుకున్నాడు, ఎవరి విజయం యెరూషలేము నుండి అన్ని దేశాలకు వెళుతుంది – మీరు మరియు నేను ఎక్కడ నివసిస్తున్నా. యేసు విజయంతో ఆశీర్వదించబడటానికి మనం యాత్రలోని యెరూషలేముకు వెళ్ళవలసిన అవసరం లేదు. మరణంతో అతని యుద్ధానికి దారితీసిన ఆ వారం జరిగిన సంఘటనలలో మనం చూశాము.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *