ప్రాణము మనలను రొండో సారి జన్మిచటం తీసుకువస్తుంది (ద్విజ) అని యేసు దానిని బోధిస్తాడు.

  • by

ద్విజ అంటే రొండో సారి జన్మిచటం (द्विज) అంటే ‘రెండుసార్లు జన్మించాడు’ లేదా ‘మళ్ళీ పుట్టాడు’. ఒక వ్యక్తి మొదట శారీరకంగా జన్మించాడని, తరువాత రెండవ సారి ఆధ్యాత్మికంగా జన్మించాడనే ఆలోచన మీద ఆధారపడి ఉంటుంది. ఈ ఆధ్యాత్మిక పుట్టుక సాంప్రదాయకంగా ఉపనయన వేడుకలో పవిత్రమైన దారం (యజ్ఞోపవిత, ఉపవిత లేదా జనేయు) ధరించేటప్పుడు సంభవిస్తుంది. ఏదేమైనా, పురాతన వేద (క్రీ.పూ 1500 – 600) గ్రంథాలు బౌద్ధాయన బృహసూత్రం ఉపనాయణాన్ని చర్చిస్తున్నప్పటికీ, పురాతన గ్రంథాలలో ద్విజ గురించి ప్రస్తావించలేదు. వికీపీడియా తెలుప్పుతుంది

1 మిల్లినియంలోని  గ్రంథాల మధ్య ధర్మశాస్త్ర వచనంలో దాని గురించి పెరుగుతున్న ప్రస్తావనలు కనిపిస్తాయి. ద్విజా అనే పదం యొక్క ఉనికి ఈ వచనం మధ్యయుగ యుగం భారతీయ వచనం అని సూచిస్తుంది

కాబట్టి ఈ రోజు ద్విజా తెలిసిన విషయం అయినప్పటికీ, ఇది చాలా క్రొత్తది. ద్విజ ఎక్కడ నుండి వచ్చింది?

తిరిగి జన్మిచటం గురించి తోమ, యేసు

రొండో సారి జన్మిచటం (ద్విజ) పై  ఎవరైనా నమోదు చేసిన తొలి బోధ ఉంది అంటే అది యేసు. యోహాను సువార్త (50-100 CE లో వ్రాయబడింది) రొండో సారి జన్మిచటం గురించి యేసు నేతృత్వంలోని చర్చను నమోదు చేస్తుంది. క్రీస్తుశకం 52 లో మలబార్ తీరంలో మొదట భారతదేశానికి వచ్చిన తోమా యేసు శిష్యుడు, తరువాత యేసు జీవితం మరియు బోధనలకు కంటి సాక్షిగా చెన్నైకి వచ్చాడు, రొండో సారి జన్మిచటం (ద్విజా) భావనను తీసుకువచ్చి భారతీయ ఆలోచనలో ప్రవేశపెట్టాడు. మరియు సాధన. థామస్ బోధనలతో భారతదేశానికి రావడం భారతీయ గ్రంథాలలో ద్విజ ఆవిర్భావంతో సరిపోతుంది.

యేసు, రొండో సారి జన్మిచటం అనేది ప్రాణం ద్వారా

యేసు రొండో సారి జన్మిచటం (ద్విజ)ను ఉపనయనంతో కాకుండా, ప్రాణం (प्राण) తో అనుసంధానించాడు, ఇది మరొక పురాతన భావన. ప్రాణ శ్వాస, ఆత్మ, గాలి లేదా ప్రాణశక్తిని సూచిస్తుంది. ప్రాణానికి సంబంధించిన తొలి సూచనలలో ఒకటి 3,000 సంవత్సరాల పురాతన చందోగ్య ఉపనిషత్తులో ఉంది, అయితే అనేక ఇతర ఉపనిషత్తులు ఈ భావనను ఉపయోగిస్తున్నాయి, వాటిలో కథ, ముండక,  ప్రస్నా ఉపనిషత్తులు ఉన్నాయి. వేర్వేరు గ్రంథాలు ప్రత్యామ్నాయ ప్రత్యేకతలను ఇస్తాయి, కాని ప్రాణాయామం మరియు ఆయుర్వేదంతో సహా మన శ్వాస / శ్వాసలో ప్రావీణ్యం పొందాలని కోరుకునే అన్ని యోగ పద్ధతులను ప్రాణ అంతర్లీనంగా సూచిస్తుంది. ప్రాణాలను కొన్నిసార్లు వర్గీకరిస్తారు. ఆయువు (గాలి) ప్రాణ,అపన,ఉదాన, సమన,ఉయన.

రొండో సారి జన్మిచటం (ద్విజా)ను పరిచయం చేస్తున్న యేసు సంభాషణ ఇక్కడ ఉంది. (అండర్లైన్ చేసిన పదాలు ద్విజా లేదా రెండవ జనన సూచనలను సూచిస్తాయి, అయితే బోల్డ్‌లోని పదాలు పప్రాణం లేదా గాలి, ఆత్మను హైలైట్ చేస్తాయి)

1యూదుల అధికారియైన నీకొదేమను పరిసయ్యు డొకడుండెను.౹ 2అతడు రాత్రియందు ఆయనయొద్దకు వచ్చి–బోధకుడా, నీవు దేవునియొద్దనుండి వచ్చిన బోధకుడవని మే మెరుగుదుము; దేవుడతనికి తోడైయుంటేనే గాని నీవు చేయుచున్న సూచకక్రియలను ఎవడును చేయలేడని ఆయనతో చెప్పెను.౹ 3అందుకు యేసు అతనితో –ఒకడు క్రొత్తగా జన్మించితేనే కాని అతడు దేవుని రాజ్యమును చూడలేడని నీతో నిశ్చయముగా చెప్పు చున్నాననెను.౹ 4అందుకు నీకొదేము – ముసలివాడైన మనుష్యుడేలాగు జన్మింపగలడు? రెండవమారు తల్లి గర్భమందు ప్రవేశించి జన్మింపగలడా అని ఆయనను అడుగగా౹ 5యేసు ఇట్లనెను–ఒకడు నీటిమూలముగాను ఆత్మమూలముగాను జన్మించితేనేగాని దేవుని రాజ్యములో ప్రవేశింపలేడని నీతో నిశ్చయముగా చెప్పుచున్నాను.౹ 6శరీర మూలముగా జన్మించినది శరీరమును ఆత్మమూలముగా జన్మించినది ఆత్మయునై యున్నది.౹ 7మీరు క్రొత్తగా జన్మింపవలెనని నేను నీతో చెప్పినందుకు ఆశ్చర్యపడవద్దు.౹ 8గాలి తన కిష్టమైన చోటను విసరును; నీవు దాని శబ్దము విందువేగాని అది యెక్కడనుండి వచ్చునో యెక్కడికి పోవునో నీకు తెలియదు. ఆత్మమూలముగా జన్మించిన ప్రతివాడును ఆలాగే యున్నాడనెను.౹ 9అందుకు నీకొదేము–ఈ సంగతులేలాగు సాధ్యములని ఆయనను అడుగగా౹ 10యేసు ఇట్లనెను–నీవు ఇశ్రాయేలుకు బోధకుడవై యుండి వీటిని ఎరుగవా?౹ 11మేము ఎరిగిన సంగతియే చెప్పుచున్నాము, చూచినదానికే సాక్ష్యమిచ్చుచున్నాము, మా సాక్ష్యము మీరంగీకరింపరని నీతో నిశ్చయముగా చెప్పుచున్నాను.౹ 12భూసంబంధమైన సంగతులు నేను మీతో చెప్పితే మీరు నమ్మకున్నప్పుడు, పరలోకసంబంధమైనవి మీతో చెప్పినయెడల ఏలాగు నమ్ముదురు?౹ 13మరియు పరలోకమునుండి దిగివచ్చినవాడే, అనగా పరలోకములో ఉండు మనుష్యకుమారుడే తప్ప పరలోకమునకు ఎక్కిపోయిన వాడెవడును లేడు.౹ 14-15అరణ్యములో మోషే సర్పమును ఏలాగు ఎత్తెనో, ఆలాగే విశ్వసించు ప్రతివాడును నశింపక ఆయన ద్వారా నిత్యజీవము పొందునట్లు మనుష్యకుమారుడు ఎత్తబడవలెను.

16దేవుడు లోకమును ఎంతో ప్రేమించెను. కాగా ఆయన తన అద్వితీయకుమారునిగా పుట్టిన వానియందు విశ్వాసముంచు ప్రతివాడును నశింపక నిత్యజీవము పొందునట్లు ఆయనను అనుగ్రహించెను.౹ 17లోకము తన కుమారుని ద్వారా రక్షణ పొందుటకేగాని లోకమునకు తీర్పు తీర్చుటకు దేవుడాయనను లోకములోనికి పంప లేదు.౹ 18ఆయనయందు విశ్వాసముంచువానికి తీర్పు తీర్చబడదు; విశ్వసింపనివాడు దేవుని అద్వితీయకుమారుని నామమందు విశ్వాసముంచలేదు గనుక వానికి ఇంతకుమునుపే తీర్పు తీర్చబడెను.౹ 19ఆ తీర్పు ఇదే; వెలుగు లోకములోనికి వచ్చెను గాని తమ క్రియలు చెడ్డైవెనందున మనుష్యులు వెలుగును ప్రేమింపక చీకటినే ప్రేమించిరి.౹ 20దుష్కార్యము చేయు ప్రతివాడు వెలుగును ద్వేషిం చును, తన క్రియలు దుష్‌క్రియలుగా కనబడకుండునట్లు వెలుగునొద్దకు రాడు.౹ 21సత్యవర్తనుడైతే తన క్రియలు దేవుని మూలముగా చేయబడియున్నవని ప్రత్యక్షపరచబడునట్లు వెలుగునొద్దకు వచ్చును.

యోహాను 3:1-21

ఈ సంభాషణలో అనేక అంశాలు లేవనెత్తాయి. మొదట, ఈ రెండవ పుట్టుక  ఆవశ్యకతను యేసు ధృవీకరించాడు (‘మీరు మళ్ళీ పుట్టాలి’). కానీ ఈ జన్మలో మానవ ఏజెంట్లు లేరు. మొదటి జన్మ, ‘మాంసం మాంసానికి జన్మనిస్తుంది’ మరియు ‘నీటితో పుట్టడం’ మానవ ఏజెంట్ల నుండి వస్తుంది మరియు మానవ నియంత్రణలో ఉంటుంది. కానీ రెండవ జన్మ (ద్విజ) లో ముగ్గురు దైవిక ఏజెంట్లు ఉన్నారు: దేవుడు, మనుష్యకుమారుడు మరియు ఆత్మ (ప్రాణ). వీటిని అన్వేషించండి

దేవుని

యేసు ‘దేవుడు ప్రపంచాన్ని ఎంతగానో ప్రేమించాడు…’ అంటే దేవుడు ప్రజలందరినీ ప్రేమిస్తున్నాడని… ప్రపంచంలో నివసించే ప్రతి ఒక్కరినీ… ఎవరూ మినహాయించలేదని చెప్పారు. ఈ ప్రేమ యొక్క పరిధిని ప్రతిబింబించే సమయాన్ని మనం గడపవచ్చు, కాని దేవుడు నిన్ను ప్రేమిస్తున్నాడని దీని అర్థం మనం మొదట గుర్తించాలని యేసు కోరుకుంటాడు. మీ స్థితి, వర్ణ, మతం, భాష, వయస్సు, లింగం, సంపద, విద్య… దేవుడు నిన్ను ఎంతో ప్రేమిస్తాడు… మరెక్కడా చెప్పినట్లు:

38 మరణమైనను జీవమైనను దేవదూతలైనను ప్రధానులైనను ఉన్నవియైనను రాబోవున వియైనను అధికారులైనను ఎత్తయినను లోతైనను సృష్టింపబడిన మరి ఏదైనను,
39 మన ప్రభువైన క్రీస్తు యేసునందలి దేవుని ప్రేమనుండి మనలను ఎడబాప నేరవని రూఢిగా నమ్ముచున్నాను.

రోమియుల పత్రిక 8:38-39

మీ పట్ల దేవుని ప్రేమ (మరియు నాకు) రెండవ పుట్టుక యొక్క అవసరాన్ని తొలగించదు (“వారు తిరిగి జన్మించకపోతే ఎవరూ దేవుని రాజ్యాన్ని చూడలేరు”). బదులుగా, మీ పట్ల దేవుని ప్రేమ ఆయనను చర్యకు తరలించింది

“దేవుడు ప్రపంచాన్ని ఎంతగానో ప్రేమిస్తున్నాడు, ఆయన తన ఏకైక కుమారుడిని ఇచ్చాడు …”

మమ్మల్ని రెండవ దైవ ఏజెంట్ వద్దకు తీసుకురావడం…

దేవుని కుమారుడు

‘మనుష్యకుమారుడు’ తనను తాను సూచించే యేసు. ఈ పదం అంటే మనం తరువాత చూస్తాము. ఇక్కడ అతను కుమారుడిని దేవుని చేత పంపించబడ్డాడు. అప్పుడు అతను పైకి ఎత్తడం గురించి విచిత్రమైన ప్రకటన ఇస్తాడు.

14 అరణ్యములో మోషే సర్పమును ఏలాగు ఎత్తెనో,

యోహాను 3:14

ఇది ఇక్కడ ఇవ్వబడిన మోషే కాలంలో సుమారు 1500 సంవత్సరాల ముందు సంభవించిన హీబ్రూ వేదాలలోని ఖాతాను సూచిస్తుంది:

కాంస్య పాము

4 వారు హోర్ పర్వతం నుండి ఎర్ర సముద్రం వరకు, ఎదోము చుట్టూ తిరిగారు. కానీ ప్రజలు మార్గంలో అసహనానికి గురయ్యారు; 5 వారు దేవునికి వ్యతిరేకంగా, మోషేకు వ్యతిరేకంగా మాట్లాడి, “అరణ్యంలో చనిపోవడానికి మీరు మమ్మల్ని ఈజిప్ట్ నుండి ఎందుకు తీసుకువచ్చారు? రొట్టె లేదు! నీరు లేదు! మరియు ఈ దయనీయమైన ఆహారాన్ని మేము అసహ్యించుకుంటాము! “

6 అప్పుడు యెహోవా వారి మధ్య విషపూరిత పాములను పంపాడు; వారు ప్రజలను కరిచారు మరియు చాలా మంది ఇశ్రాయేలీయులు మరణించారు. 7 ప్రజలు మోషే వద్దకు వచ్చి, “మేము యెహోవాకు వ్యతిరేకంగా మరియు మీకు వ్యతిరేకంగా మాట్లాడినప్పుడు మేము పాపం చేసాము. ప్రభువు పాములను మన నుండి తీసివేయమని ప్రార్థించండి. ” కాబట్టి మోషే ప్రజల కొరకు ప్రార్థించాడు.

8 యెహోవా మోషేతో, “పామును తయారు చేసి స్తంభంపై ఉంచండి; కరిచిన ఎవరైనా దాన్ని చూసి జీవించవచ్చు. ” 9 కాబట్టి మోషే ఒక కాంస్య పామును తయారు చేసి ఒక స్తంభంపై ఉంచాడు. అప్పుడు ఎవరైనా పాము కరిచి, కాంస్య పాము వైపు చూసినప్పుడు, వారు జీవించారు.

సంఖ్యకాండం 21:4-9

ఈ కథను ఉపయోగించి దైవిక వ్యవస్థలో యేసు తన పాత్రను వివరించాడు. పాములు కరిచిన ప్రజలకు ఏమి జరిగిందో ఆలోచించండి.

విషపూరితమైన పాము విషం కరిచినప్పుడు శరీరంలోకి ప్రవేశిస్తుంది. విషాన్ని పీల్చుకోవడానికి ప్రయత్నించడం సాధారణ చికిత్స; కరిచిన అవయవాన్ని గట్టిగా కట్టుకోండి, తద్వారా రక్తం ప్రవహించదు మరియు కాటు నుండి విషం వ్యాపించదు; మరియు కార్యాచరణను తగ్గించండి, తద్వారా తగ్గించిన హృదయ స్పందన రేటు త్వరగా శరీరం ద్వారా విషాన్ని పంప్ చేయదు.

పాములు ఇశ్రాయేలీయులకు సోకినప్పుడు, వారు ఒక స్తంభంపై పట్టుకున్న కాంస్య పాము వైపు చూడవలసి ఉందని నయం చేయాలని చెప్పారు. సమీపంలో ఉన్న కాంస్య పామును చూడటానికి ఎవరైనా తన మంచం మీద నుండి బయటకు వెళ్లి, ఆపై స్వస్థత పొందుతున్నట్లు మీరు దీన్ని ఉహించవచ్చు. కానీ ఇశ్రాయేలు శిబిరంలో సుమారు 3 మిలియన్ల మంది ఉన్నారు (వారు 600,000 మంది సైనిక వయస్సు గల పురుషులను లెక్కించారు) – ఒక పెద్ద ఆధునిక నగరం యొక్క పరిమాణం. కరిచిన వారు చాలా కిలోమీటర్ల దూరంలో ఉన్నారు, మరియు కాంస్య పాము ధ్రువం నుండి చూడలేరు. కాబట్టి పాములు కరిచిన వారు ఎంపిక చేసుకోవలసి వచ్చింది. వారు గాయాన్ని గట్టిగా బంధించడం మరియు రక్త ప్రవాహం మరియు విషం యొక్క వ్యాప్తిని పరిమితం చేయడానికి విశ్రాంతి తీసుకోవడం వంటి ప్రామాణిక జాగ్రత్తలు తీసుకోవచ్చు. లేదా వారు మోషే ప్రకటించిన పరిహారాన్ని విశ్వసించి, అనేక కిలోమీటర్లు నడవాలి, రక్త ప్రవాహాన్ని మరియు విషం యొక్క వ్యాప్తిని పెంచుతుంది, ధ్రువంపై ఉన్న కాంస్య సర్పాన్ని చూడటానికి. ప్రతి వ్యక్తి యొక్క చర్యను నిర్ణయించే మోషే మాటపై నమ్మకం లేదా నమ్మకం లేకపోవడం.

కాంస్య పాము ఇశ్రాయేలీయులను విషపూరిత మరణం యొక్క శక్తి నుండి విముక్తి చేసినట్లే, సిలువపై ఎదగడం మనకు పాపం మరియు మరణానికి బానిసత్వం నుండి విముక్తి కలిగించే శక్తిని ఇస్తుందని యేసు వివరించాడు. ఏదేమైనా, ఇశ్రాయేలీయులు కాంస్య పాము యొక్క పరిహారంపై నమ్మకం ఉంచడం మరియు ధ్రువం వైపు చూడటం వంటివి చేసినట్లే మనం కూడా యేసును నమ్మకంతో, లేదా విశ్వాసంతో చూడాలి. దాని కోసం మూడవ దైవ ఏజెంట్ పని చేయాలి.

ఆత్మ – ప్రాణం

ఆత్మ గురించి యేసు చెప్పిన ప్రకటనను పరిశీలించండి

గాలి తన కిష్టమైన చోటను విసరును; నీవు దాని శబ్దము విందువేగాని అది యెక్కడనుండి వచ్చునో యెక్కడికి పోవునో నీకు తెలియదు. ఆత్మమూలముగా జన్మించిన ప్రతివాడును ఆలాగే యున్నాడనెను.

యోహాను 3:8

ఇది ‘గాలి’ కోసం ‘ఆత్మ’ కోసం అదే గ్రీకు పదం (న్యుమా). దేవుని ఆత్మ గాలి లాంటిది. ఏ మానవుడు గాలిని ప్రత్యక్షంగా చూడలేదు. మీరు చూడలేరు. కానీ గాలి మన చుట్టూ ప్రతిచోటా ఉంది. గాలి గమనించదగినది. మీరు విషయాలపై దాని ప్రభావం ద్వారా గమనిస్తారు. గాలి వెళుతున్నప్పుడు అది ఆకులను రస్టల్ చేస్తుంది, జుట్టును వీస్తుంది, జెండాను ఫ్లాప్ చేస్తుంది మరియు వస్తువులను కదిలిస్తుంది. మీరు గాలిని నియంత్రించలేరు మరియు దానిని దర్శకత్వం చేయలేరు. గాలి వీచే చోట వీస్తుంది. కానీ మేము పడవలను పైకి ఎత్తవచ్చు, తద్వారా గాలి యొక్క శక్తి మనలను పడవ బోట్లలో కదిలిస్తుంది. ఎత్తిన మరియు కట్టబడిన నౌక అంటే గాలి మన వెంట కదలడానికి వీలు కల్పిస్తుంది, దాని శక్తిని మనకు ఇస్తుంది. అది లేకుండానే గాలి యొక్క కదలిక మరియు శక్తి, అది మన చుట్టూ తిరుగుతున్నప్పటికీ, మనకు ప్రయోజనం కలిగించదు.

ఇది ఆత్మతో సమానం. మన నియంత్రణకు వెలుపల ఆయన ఇష్టపడే చోట ఆత్మ కదులుతుంది. కానీ ఆత్మ కదులుతున్నప్పుడు అది మిమ్మల్ని ప్రభావితం చేయడానికి, దాని జీవిత శక్తిని మీ వద్దకు తీసుకురావడానికి, మిమ్మల్ని కదిలించడానికి మీరు అనుమతించవచ్చు. ఇది మనుష్యకుమారుడు, సిలువపై పెరిగినది, ఇది పెరిగిన కాంస్య పాము, లేదా గాలిలో పెరిగిన నౌక. సిలువపై పెరిగిన మనుష్యకుమారునిపై మన విశ్వాసం ఉంచినప్పుడు ఇది మనకు జీవితాన్ని ఇవ్వడానికి ఆత్మను అనుమతిస్తుంది. మేము మళ్ళీ జన్మించాము – ఆత్మ యొక్క ఈ రెండవ సారి. అప్పుడు మనం ఆత్మ జీవితాన్ని అందుకుంటాము – ప్రాణ. ఆత్మ యొక్క ప్రాణం ఉపనాయణంతో బాహ్య చిహ్నంగా కాకుండా, మన లోపలి నుండి ద్విజగా మారడానికి వీలు కల్పిస్తుంది.

రొండో సారి జన్మిచటం అనేది పైనుండి

యోహాను సువార్తలో ఇది ఇలా సంగ్రహించబడింది:

12 తన్ను ఎందరంగీకరించిరో వారికంద రికి, అనగా తన నామమునందు విశ్వాసముంచినవారికి, దేవుని పిల్లలగుటకు ఆయన అధికారము అనుగ్రహించెను.
13 వారు దేవునివలన పుట్టినవారే గాని, రక్తమువలననైనను శరీరేచ్ఛవలననైనను మానుషేచ్ఛవలననైనను పుట్టినవారు కారు.

యోహాను 1:12-13

పిల్లవాడిగా మారడానికి పుట్టుక అవసరం, కాబట్టి ‘దేవుని పిల్లలు కావడం’ రెండవ పుట్టుకను వివరిస్తుంది – ద్విజా. ద్విజను ఉపనయన వంటి విభిన్న ఆచారాల ద్వారా ప్రతీక చేయవచ్చు కాని నిజమైన లోపలి రెండవ పుట్టుకను ‘మానవ నిర్ణయం’ ద్వారా నిర్ణయించలేరు. ఒక కర్మ, అంత మంచిది, పుట్టుకను వర్ణించగలదు, ఈ పుట్టుక యొక్క అవసరాన్ని మనకు గుర్తు చేస్తుంది, కానీ అది తీసుకురాదు. మనం ‘ఆయనను స్వీకరించినప్పుడు’ మరియు ‘ఆయన పేరును విశ్వసించినప్పుడు’ ఇది కేవలం దేవుని అంతర్గత పని.

వెలుగు, చీకటి

సెయిలింగ్ యొక్క భౌతికశాస్త్రం అర్థం చేసుకోవడానికి చాలా కాలం ముందు, ప్రజలు శతాబ్దాలుగా నౌకలను ఉపయోగించి గాలి శక్తిని ఉపయోగించారు. అదేవిధంగా, మన మనస్సుతో పూర్తిగా అర్థం చేసుకోకపోయినా, రెండవ జన్మ కోసం ఆత్మను ఉపయోగించుకోవచ్చు. అవగాహన లేకపోవడం మనకు ఆటంకం కలిగిస్తుంది. యేసు మన చీకటి ప్రేమ (మన దుర్మార్గాలు) సత్యం వెలుగులోకి రాకుండా ఆపుతాడని బోధించాడు.

19 ఆ తీర్పు ఇదే; వెలుగు లోకములోనికి వచ్చెను గాని తమ క్రియలు చెడ్డవైనందున మనుష్యులు వెలుగును ప్రేమింపక చీకటినే ప్రేమించిరి.

యోహాను3:19

మన రెండవ పుట్టుకను అడ్డుకునే మేధోపరమైన అవగాహన కంటే మన నైతిక ప్రతిస్పందన. వెలుగులోకి రావాలని బదులుగా మనకు ఉపదేశిస్తారు

21 సత్యవర్తనుడైతే తన క్రియలు దేవుని మూలముగా చేయబడియున్నవని ప్రత్యక్షపరచ బడునట్లు వెలుగునొద్దకు వచ్చును.

యోహాను 3:21

ఆయన ఉపమానాలు వెలుగులోకి రావడం గురించి మనకు ఎలా బోధిస్తాయో మనం చూస్తాము.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *