సువార్త కథలో తులసి వివాహం ఎలా ప్రతిబింబిస్తుంది?

  • by
తులసి మొక్కతో కూడిన తులసి వివాహ మందిరం అవసరం

 తులసి వివాహ పండుగ శాలిగ్రామం (విష్ణువు) మరియు తులసి (తులసి) మొక్క రూపంలో లక్ష్మికి మధ్య ప్రేమను గుర్తుచేసుకోవడం ద్వారా వివాహాన్ని జరుపుకుంటుంది. ఆ విధంగా తులసి వివాహం వివాహం, తులసి మొక్క మరియు పవిత్రమైన రాయి (శాలిగ్రామం)పై కేంద్రీకృతమై ఉంది. ఈ పండుగ వెనుక ఒక పురాణగాథ ఉంది మరియు ఈరోజు భక్తులు ఆచరించే ఆచారాలు ఉన్నాయి. కానీ ఇది సువార్త యొక్క విశేషమైన చిత్రాన్ని కూడా అందిస్తుంది, ఎందుకంటే వివాహం, పవిత్రమైన రాయి మరియు శాశ్వతమైన మొక్క సువార్త కథ యొక్క ప్రముఖ చిత్రాలు. మేము దీనిని ఇక్కడ పరిశీలిస్తాము..

తులసీ వివాహ పురాణం

దేవీ భాగవత పురాణం, బ్రహ్మవైవర్త పురాణం, శివ పురాణం తులసి వివాహాన్ని రూపొందించే పురాణ మూలాలను అందిస్తాయి. ఈ పురాణాలు తులసి వివాహానికి దారితీసే సంఘటనల శ్రేణిని వివరిస్తాయి. బృందా (లేదా బృందా) అనే పేరుగల లక్ష్మి అవతారమైన స్త్రీ అసుర రాజు జలంధర్‌ను వివాహం చేసుకుంది. అతని విష్ణుభక్తి కారణంగా, విష్ణువు రాజు జలంధరునికి యుద్ధంలో అజేయంగా ఉండే వరం ఇచ్చాడు. ఆ విధంగా దేవతలు నిరంతరం అతనితో యుద్ధంలో ఓడిపోయారు మరియు జలంధరుడనే రాజు అహంకారంతో ఉన్నాడు..

పవిత్రమైన శాలిగ్రామ్ రాళ్ళు విష్ణువు మానవేతర వర్ణనలుగా ఉపయోగించబడే శిలాజ అమ్మోనైట్‌లు.
ప్రపంచంలోనే అతి పెద్ద శిలాగ్రామం. గండకీ నది వద్ద. ప్రజినా ఖతివాడ ఫోటో
వృందా విష్ణువును శపిస్తున్నట్లు చిత్రించే సాంప్రదాయక కళ                                                                         

కాబట్టి విష్ణువు తన అజేయతను కోల్పోవాలని కోరుకున్నాడు మరియు బ్రహ్మ విష్ణువుకు జలంధరుడితో వృందా యొక్క పవిత్రతను విచ్ఛిన్నం చేయాలని చెప్పాడు. కాబట్టి జలంధరుడు యుద్ధంలో దూరంగా ఉన్నప్పుడు, విష్ణువు తన రూపాన్ని స్వీకరించి, అతనితో ఆమె పవిత్రతను కోల్పోయేలా మోసగించి, బృందాని కోరాడు. ఆ విధంగా జలంధరుడు శివుడితో యుద్ధంలో తన అజేయతను (మరియు అతని తల)    కోల్పోయాడు. వృందా, విష్ణువు యొక్క ఉపాయాన్ని గ్రహించి, విష్ణువును శాలిగ్రామంగా మార్చమని శపించింది, ఇది విష్ణువుకు ప్రతీకగా శిలాజ కవచములతో కూడిన పవిత్రమైన నల్ల రాయి. బృందా సముద్రంలో పడి తులసి మొక్కగా మారింది. ఆ విధంగా వారి తదుపరి జీవితంలో బృందా (తులసి రూపంలో) విష్ణువును (శాలిగ్రామ రూపంలో) వివాహం చేసుకుంది. అందువల్ల, భక్తులు ఏటా ప్రబోధిని ఏకాదశి నాడు శాలిగ్రామంతో తులసి వివాహాన్ని నిర్వహిస్తారు..

తులసి వివాహ వేడుకలు

తులసి మొక్క మరియు శాలిగ్రామ్ రాయి పెళ్లి చూపుతున్న తులసి వివాహ పుణ్యక్షేత్రం

వివాహంతో సన్నిహిత సంబంధం ఉన్నందున, తులసి వివాహం నేపాల్ మరియు భారతదేశంలో వివాహ సీజన్‌ను శుభప్రదంగా ప్రారంభిస్తుంది. భక్తులు ప్రబోధిని ఏకాదశి మరియు కార్తీక పూర్ణిమ మధ్య తులసి వివాహాన్ని ఆచరిస్తారు – కార్తీక మాసం పౌర్ణమి (సాధారణంగా అక్టోబర్-నవంబర్ పాశ్చాత్య క్యాలెండర్‌లో. తులసిని విష్ణుప్రియ కూడా అంటారు, అంటే విష్ణువుకు అత్యంత ప్రీతిపాత్రమైనది. ప్రతి హిందువు ఇల్లు ఆమెను తిప్పికొడుతుంది. ఇది అన్నింటికంటే పవిత్రమైన మొక్క.భక్తులు తులసి మొక్కను ఉంచడం మరియు పూజించడం చాలా పవిత్రమైనదిగా భావిస్తారు.తులసి వివాహ పండుగలో, ఒక తులసి మొక్క లార్డ్ విష్ణువును వివాహం చేసుకుంటుంది. పూజ విధి వివిధ ఆచారాల ప్రకారం ప్రాంతాలను బట్టి భిన్నంగా ఉండవచ్చు. వ్యక్తిగత సంఘాలు..

తులసి వివాహం, సువార్త వివాహం

తులసి వివాహం పురాణాలు, ఆచారాలు చాలా మందికి తెలిసినప్పటికీ, దాని సువార్త కథ యొక్క ప్రతీకవాదం అంతగా తెలియదు. సువార్తను వివరించడానికి బైబిల్లోని అత్యంత స్పష్టమైన చిత్రం పెళ్లి. వరుడు, నజరేయుడైన యేసు, తన వధువును కొనుగోలు చేయడానికి వెల లేదా కట్నం చెల్లించినందున ఈ వివాహం సాధ్యమైంది. ఈ వధువు సంస్కృతి, విద్య, భాష, కులంతో సంబంధం లేకుండా, ఈ ప్రపంచంలోని అవినీతి మరియు క్షీణత నుండి తప్పించుకోవడానికి అతని వివాహ ప్రతిపాదనను అంగీకరించే ప్రజలందరినీ కలుపుతుంది. యేసు యొక్క అత్యున్నత త్యాగం – సిలువపై అందరి కోసం మరణించడం – మరియు విజయం – మరణం నుండి పునరుత్థానం కట్నం ధరను చెల్లించింది. ఈ రాబోయే వివాహానికి సంబంధించిన లోతైన వివరణను ఇక్కడ చదవండి.

ఒక మొక్కలో

కానీ అతని మరణం & పునరుత్థానం అతని పుట్టుకకు వందల సంవత్సరాల ముందు ప్రవచించబడింది, పురాతన హీబ్రూ వేదాల (బైబిలు) యొక్క ఋషులు లేదా ప్రవక్తలు ఆయన చనిపోయిన మొద్దు నుండి మెల్లగా మొలకెత్తుతున్న మొక్కగా వస్తున్నట్లు చిత్రీకరించారు. ఈ మొలకెత్తిన మొక్క ఆపలేనిది మరియు గొప్ప చెట్టు అవుతుంది.

ఒక రాయి

చారిత్రిక సమయంలో దావీదు రాజు ఇతర హిబ్రూ రుషులు (ప్రవక్తలు).

పురాతన ఋషులు ఉపయోగించిన మరొక చిత్రం గట్టి రాయి. రుషి దావీదు చాలా కాలం క్రితం వ్రాసినట్లు…

ఇల్లు కట్టువారు నిషేధించిన రాయిమూలకు తలరాయి ఆయెను. అది యెహోవావలన కలిగినది అది మన కన్నులకు ఆశ్చర్యము. ఇది యెహోవా ఏర్పాటు చేసిన దినము దీనియందు మనము ఉత్సహించి సంతోషించెదము. యెహోవా, దయచేసి నన్ను రక్షించుము, యెహోవా, దయచేసి అభివృద్ధి కలిగించుము.

కీర్తనలు 118:22-25

రాబోయే వ్యక్తిని రాయితో పోల్చారు. ఈ రాయి తిరస్కరించబడుతుంది కానీ ప్రధాన రాయి అవుతుంది (వ22). ఇదంతా ప్రభువు తన ప్రణాళిక ప్రకారం చేయడమే అవుతుంది (వ. 23-24).

పేరు లో…

ఈ రాయి ఎవరు? తదుపరి శ్లోకం ‘ప్రభూ, మమ్మల్ని రక్షించు’ అని చెబుతుంది. అసలు హీబ్రూ భాషలో యేసు పేరు అక్షరాలా ‘రక్షించడం’ లేదా ‘రక్షణ’ అని అర్థం. దీన్ని మన భాషల్లో దేనికైనా ‘ప్రభువు, యేసు’ అని ఖచ్చితంగా అనువదించవచ్చు. మనకు ‘యేసు’ అంటే అర్థం కానందున మరియు మేము దానిని సరైన నామవాచకం లేదా పేరుగా పరిగణిస్తాము కాబట్టి, మేము ఈ కనెక్షన్‌ని తక్షణమే చూడలేము. యేసు ప్రవచించబడిన పేరు ఇక్కడ మరింత పూర్తిగా వివరించబడింది. కాబట్టి ఈ కీర్తన ఎలా ముగుస్తుందో గమనించండి

యెహోవాపేరట వచ్చువాడు ఆశీర్వాద మొందును గాక యెహోవా మందిరములోనుండి మిమ్ము దీవించు చున్నాము. యెహోవాయే దేవుడు, ఆయన మనకు వెలుగు నను గ్రహించియున్నాడు ఉత్సవ బలిపశువును త్రాళ్లతో బలిపీఠపు కొమ్ములకుకట్టుడి. నీవు నా దేవుడవు నేను నీకు కృతజ్ఞతాస్తుతులు చెల్లించెదను నీవు నా దేవుడవు నిన్ను ఘనపరచెదను. యెహోవా దయాళుడు ఆయన కృప నిరంతరమునిలుచుచున్నద, ఆయనకు కృతజ్ఞతాస్తుతులు చెల్లించుడి

కీర్తనలు 118:26-29

యేసు ఇప్పుడు మాటల ఆదివారం అని పిలువబడే రోజున ‘ప్రభువు నామంలో’ వచ్చాడు, అతను పవిత్ర నగరంలోకి ప్రవేశించాడు. అక్కడ అతను బలిపీఠం కొమ్ములకు కట్టబడినట్లుగానే బంధించబడ్డాడు. ఇది దేవుడు మనపట్ల చూపిన ప్రేమను, ‘ఎప్పటికీ నిలిచే ప్రేమ’ను శాశ్వతంగా ప్రదర్శించాడు.

జ్యోతిషం, దుర్గాపూజ, రామాయణంతో సహా అనేక సాంస్కృతిక గుర్తులు సువార్త కథను వివరిస్తాయి, అయితే తులసి వివాహం, వివాహాలకు దాని లింక్, మనం అభినందించవలసినది.

తులసి వివాహంతో ఈ సారూప్యతలు మరియు సమాంతరాలను మనం చూసినప్పుడు, ముఖ్యంగా వివాహాలు, మొక్కలు మరియు రాళ్లలో, మనం ఇద్దరూ పండుగను ఆస్వాదించవచ్చు మరియు మనం చేసే ఆచారాలు మరియు పూజల కంటే లోతైన సంకేత అర్థాన్ని లోతుగా చూడవచ్చు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *