దక్ష యజ్ఞం, యేసు & ‘కోల్పోయిన’

  • by

వివిధ రచనలు దక్ష యజ్ఞం, కథను వివరిస్తాయి, కాని దాని సారాంశం ఏమిటంటే, శివుడు ఆది పరాశక్తి అవతారమైన దక్షయన / సతిని వివాహం చేసుకున్నాడు, దీనిని శక్తి భక్తులు స్వచ్ఛమైన ప్రాధమిక శక్తిగా భావించారు. (ఆది పరశక్తిని పరమశక్తి, ఆదిశక్తి, మహాశక్తి, మహాదేవి, మహాగౌరి, మహాకాళి లేదా సత్యం శక్తి అని కూడా పిలుస్తారు).

శివుడు అధిక సన్యాసం కారణంగా దక్షయాన తండ్రి, దక్ష, శివునితో ఆమె వివాహం నిరాకరించింది. కాబట్టి దక్ష ఒక యజ్ఞ కర్మ చేసినప్పుడు తన కుమార్తె సతీ, శివుడుని తప్ప మిగిలిన కుటుంబ సభ్యులను ఆహ్వానించాడు. కానీ యజ్ఞ వేడుక విన్న సతీ ఏమైనా వెళ్ళింది. ఆమె హాజరైనందుకు ఆమె తండ్రి కోపంగా ఉన్నాడు మరియు ఆమెను విడిచిపెట్టమని నిరంతరం అరుస్తూ ఉంటాడు. ఇది సతికి కోపం తెప్పించింది, తద్వారా ఆమె తన ఆది పరశక్తి రూపంలోకి తిరిగి వచ్చింది మరియు ఆమె మర్త్య శరీర రూపమైన సతిని యజ్ఞ అగ్నిపై కదిలించింది, అది మంటల్లో కాలిపోయింది.

దక్ష యజ్ఞంలో ‘నష్టం’ అన్వేషించడం

సతి నిశ్శబ్దం శివుడిని  దుఖం తాకింది. అతను తన ప్రియమైన సతిని కోల్పోయాడు. కాబట్టి శివుడు భయంకరమైన “తాండవ” లేదా విధ్వంస నృత్యం చేసాడు, మరియు శివుడు ఎంత ఎక్కువ నృత్యం చేస్తాడో, అంత విధ్వంసం సంభవించింది. అతని తాండవ తరువాతి రోజులలో విస్తృతమైన విధ్వంసం మరియు మరణానికి కారణమైంది. అతని నష్టం నుండి దుఖం మరియు కోపం నుండి, శివుడు సతి శరీరాన్ని తీసుకువెళ్ళి దానితో విశ్వం చుట్టూ తిరుగుతున్నాడు. విష్ణువు శరీరాన్ని 51 శరీర భాగాలుగా కత్తిరించి భూమిపైకి పడి శక్తి పీఠాలకు పవిత్ర ప్రదేశాలుగా మారింది. ఈ 51 పవిత్ర స్థలాలు నేడు వివిధ శక్తి దేవాలయాలు, సతిని కోల్పోవడంలో శివుడు అనుభవించిన నష్టాన్ని గుర్తుచేస్తాయి.

దక్ష యజ్ఞంలో, దేవతలు మరియు దేవిస్ ఒకరినొకరు మరణానికి కోల్పోయినప్పుడు వారు అనుభవించే నష్టాన్ని మేము అభినందిస్తున్నాము. కానీ మనమందరం ప్రియమైన వ్యక్తిని కోల్పోవడం ద్వారా మరణిస్తాము. మీరు ఇష్టపడే వ్యక్తిని కోల్పోయినప్పుడు మీరు ఏమి చేస్తారు? మీరు నిరాశతో వదులుకుంటారా? కోపంతో కొట్టాలా? వాటిని తిరిగి పొందడానికి ప్రయత్నించాలా?

దేవుని గురించి ఏమిటి? మనలో ఒకరు ఆయన రాజ్యానికి పోగొట్టుకున్నప్పుడు ఆయన పట్టించుకుంటారా?

యేసు కన్నులు ద్వారా ‘నష్టం’ బోధిస్తున్నారు

మనలో ఒకరిని కూడా కోల్పోయినప్పుడు దేవుడు ఎలా భావిస్తున్నాడో, ఏమి చేస్తాడో చూపించమని యేసు అనేక ఉపమానాలతో చెప్పాడు.

ఆయన బోధనల శక్తిని అనుభూతి చెందాలంటే, పవిత్రులు అపరిశుభ్రంగా మారకుండా పవిత్రులు కాని వారి నుండి తరచుగా దూరంగా ఉంటారని మనం గుర్తుంచుకోవాలి. యేసు కాలంలో ధర్మ ధర్మశాస్త్ర బోధకుల విషయంలో ఇది నిజం. కానీ మన స్వచ్ఛత మరియు పరిశుభ్రత మన హృదయాలలో ప్రధానమైనదని యేసు బోధించాడు మరియు ఆచారంగా శుభ్రంగా లేని వారితో ఉండటానికి చురుకుగా ప్రయత్నించాడు. అపరిశుభ్రమైన వారితో ఆయనకున్న అనుబంధం మరియు మత ఉపాధ్యాయుల ప్రతిచర్య రెండింటినీ సువార్త ఎలా నమోదు చేస్తుంది.

ప్పుడు సమస్తమైన సుంకరులును పాపులును ఆయన బోధ వినుటకు ఆయన దగ్గరకు వచ్చుచుండగా
2 పరిసయ్యులును శాస్త్రులును అది చూచిఇతడు పాపులను చేర్చుకొని వారితో కూడ భోజనము చేయుచున్నాడని చాల సణుగుకొనిరి.

లూకా15:1-2

యేసు పాపులకు ఎందుకు స్వాగతం పలికాడు? ఆయన పాపాన్ని ఆస్వాదించాడా? యేసు తన విమర్శకులకు మూడు ఉపమానాలు చెప్పి సమాధానం ఇచ్చాడు.

తప్పిపోయిన గొర్రె పిల్ల ఉపమానం

3 అందుకాయన వారితో ఈ ఉపమానము చెప్పెను
4 మీలో ఏ మనుష్యునికైనను నూరు గొఱ్ఱలు కలిగి యుండగా వాటిలో ఒకటి తప్పిపోయినయెడల అతడు తొంబది తొమి్మదింటిని అడవిలో విడిచిపెట్టి, తప్పిపోయి నది దొరకువరకు దానిని వెదక వెళ్లడా?
5 అది దొరకి నప్పుడు సంతోషముతో దానిని తన భుజములమీద వేసి కొని యింటికి వచ్చి తన స్నేహితులను పొరుగువారిని పిలిచి
6 మీరు నాతోకూడ సంతోషించుడి; తప్పి పోయిన నా గొఱ్ఱ దొరకినదని వారితో చెప్పును గదా.
7 అటువలె మారుమనస్సు అక్కరలేని తొంబది తొమి్మది మంది నీతిమంతుల విషయమై కలుగు సంతోషముకంటె మారుమనస్సు పొందు ఒక్క పాపి విషయమై పరలొక మందు ఎక్కువ సంతోష

లూకా15:3-7

ఈ కథలో యేసు తనతో గొర్రెల కాపరిలా గొర్రెల కాపరిలా పోల్చాడు. తన కోల్పోయిన గొర్రెల కోసం వెతుకుతున్న ఏ గొర్రెల కాపరిలాగే, అతను కూడా కోల్పోయిన వ్యక్తులను వెతకడానికి బయలుదేరాడు. బహుశా కొన్ని పాపం – ఒక రహస్యం కూడా – మిమ్మల్ని చిక్కుకుంది, మీరు కోల్పోయినట్లు అనిపిస్తుంది. లేదా బహుశా మీ జీవితం, అన్ని సమస్యలతో, మీరు కోల్పోయినట్లు భావిస్తున్నంత గందరగోళంగా ఉంది. ఈ కథ ఆశను ఇస్తుంది ఎందుకంటే యేసు మిమ్మల్ని వెతకాలని కోరుతున్నాడని మీరు తెలుసుకోవచ్చు. హాని మిమ్మల్ని నాశనం చేసే ముందు అతను మిమ్మల్ని రక్షించాలని కోరుకుంటాడు. అతను అలా చేసినప్పుడు మీరు కోల్పోయినప్పుడు అతను నష్టాన్ని అనుభవిస్తాడు.

అప్పుడు ఆయన రెండవ కథ చెప్పాడు.

పోగొట్టుకున్న నాణెం ఉపమానం

8 ఏ స్త్రీకైనను పది వెండి నాణములుండగా వాటిలో ఒక నాణము పోగొట్టుకొంటె ఆమె దీపము వెలిగించి యిల్లు ఊడ్చి అది దొరకువరకు జాగ్రత్తగా వెదకదా?
9 అది దొరకినప్పుడు తన చెలికత్తెలను పొరుగువారిని పిలిచి నాతో కూడ సంతోషించుడి, నేను పోగొట్టుకొనిన నాణము దొరకినదని వారితో చెప్పును గదా.
10 అటు వలె మారుమనస్సు పొందు ఒక పాపి విషయమై దేవుని దూతలయెదుట సంతోషము కలుగునని మీతో చెప్పు చున్నాననెను.

లూకా15:8-10

ఈ కథలో మనం విలువైనవి కాని పోగొట్టుకున్న నాణెం మరియు దాని కోసం శోధిస్తున్నది అతడే. నాణెం పోయినప్పటికీ అది పోయిందని ‘తెలియదు’. ఇది నష్టాన్ని అనుభవించదు. ఇది నష్ట భావనను కలిగి ఉన్న మహిళ మరియు అందువల్ల ఆమె ఇంటిని చాలా జాగ్రత్తగా కింద మరియు వెనుక వైపు చూస్తూ, ఆ విలువైన నాణెం కనుగొనే వరకు సంతృప్తి చెందదు. బహుశా మీరు కోల్పోయినట్లు అనిపించకపోవచ్చు. కానీ నిజం ఏమిటంటే, మనమందరం అనుభూతి చెందుతున్నామో లేదో. యేసు దృష్టిలో మీరు విలువైనది కాని పోగొట్టుకున్న నాణెం, అతను నష్టాన్ని అనుభవిస్తాడు కాబట్టి ఆయన మిమ్మల్ని శోధించడానికి మరియు పని చేస్తాడు.

ఆయన మూడవ కథ బాగా తెలిసినది.

తప్పిపోయిన చిన్న కుమారుడు

11 మరియు ఆయన ఇట్లనెనుఒక మనుష్యునికి ఇద్దరు కుమారులుండిరి.
12 వారిలో చిన్నవాడుతండ్రీ, ఆస్తిలో నాకువచ్చు భాగమిమ్మని తన తండ్రి నడు గగా, అతడు వారికి తన ఆస్తిని పంచిపెట్టెను.
13 కొన్నిదినములైన తరు వాత ఆ చిన్న కుమారుడు సమస్తమును కూర్చుకొని దూర దేశమునకు ప్రయాణమై పోయి, అచ్చట తన ఆస్తిని దుర్వ్యాపారమువలన పాడుచేసెను.
14 అదంతయు ఖర్చు చేసిన తరువాత ఆ దేశమందు గొప్ప కరవు రాగా వాడు ఇబ్బంది పడ సాగి,
15 వెళ్లి ఆ దేశస్థులలో ఒకనిచెంత జేరెను. అతడు పందులను మేపుటకు తన పొలములలోనికి వానిని పంపెను.
16 వాడు పందులు తిను పొట్టుతో తన కడుపు నింపుకొన అశపడెను గాని యెవడును వాని కేమియు ఇయ్యలేదు.
17 అయితే బుద్ధి వచ్చినప్పుడు వాడునా తండ్రియొద్ద ఎంతోమంది కూలివాండ్రకు అన్నము సమృద్ధిగా ఉన్నది, నేనైతే ఇక్కడ ఆకలికి చచ్చిపోవు చున్నాను.
18 నేను లేచి నా తండ్రియొద్దకు వెళ్లి–తండ్రీ, నేను పరలోకమునకు విరోధముగాను నీ యెదుటను పాపము చేసితిని;
19 ఇకమీదట నీ కుమారుడనని అని పించుకొనుటకు యోగ్యుడను కాను; నన్ను నీ కూలి వారిలో ఒకనిగా పెట్టుకొనుమని అతనితో చెప్పుదు ననుకొని, లేచి తండ్రియొద్దకు వచ్చెను.
20 వాడింక దూర ముగా ఉన్నప్పుడు తండ్రి వానిని చూచి కనికరపడి, పరుగెత్తి వాని మెడమీదపడి ముద్దుపెట్టుకొనెను.
21 అప్పుడు ఆ కుమారుడు అతనితోతండ్రీ, నేను పరలోక మునకు విరోధముగాను నీ యెదుటను పాపము చేసితిని; ఇకమీదట నీ కుమారుడనని అనిపించుకొనుటకు యోగ్యు డను కాననెను.
22 అయితే తండ్రి తన దాసులను చూచి ప్రశస్త వస్త్రము త్వరగా తెచ్చి వీనికికట్టి, వీని చేతికి ఉంగరము పెట్టి, పాదములకు చెప్పులు తొడిగించుడి;
23 క్రొవ్విన దూడను తెచ్చి వధించుడి, మనము తిని సంతోషపడుదము;
24 ఈ నా కుమారుడు చనిపోయి మరల బ్రదికెను, తప్పిపోయి దొరకెనని చెప్పెను; అంతట వారు సంతోషపడసాగిరి.
25 అప్పుడు అతని పెద్ద కుమా రుడు పొలములో ఉండెను. వాడు (పొలమునుండి) వచ్చుచు ఇంటిదగ్గరకు రాగా, వాద్యములును నాట్యమును జరుగుట విని
26 దాసులలో ఒకని పిలిచిఇవి ఏమిటని అడుగగా
27 ఆ దాసుడు అతనితోనీ తమ్ముడు వచ్చి యున్నాడు, అతడు తన యొద్దకు సురక్షితముగా వచ్చి నందున నీ తండ్రి క్రొవ్విన దూడను వధించెననెను.
28 అయితే అతడు కోపపడి లోపలికి వెళ్లనొల్లక పోయెను గనుక అతని తండ్రి వెలుపలికి వచ్చి (లోపలికి రమ్మని) బతిమాలుకొనెను.
29 అందుకతడు తన తండ్రితోఇదిగో యిన్నియేండ్లనుండి నిన్ను సేవించుచున్నానే, నీ ఆజ్ఞను నేనెన్నడును మీరలేదే; అయినను నా స్నేహితులతో సంతోషపడునట్లు నీవు నాకెన్నడును ఒక మేక
30 అయితే నీ ఆస్తిని వేశ్యలతో తిని వేసిన యీ నీ కుమారుడు రాగానే వీనికొరకు క్రొవ్విన దూడను వధించితివని చెప్పెను.
31 అందుకతడుకుమారుడా, నీ వెల్లప్పుడును నాతోకూడ ఉన్నావు; నావన్నియు నీవి,
32 మనము సంతోషపడి ఆనందించుట యుక్తమే; ఈ నీ తమ్ముడు చనిపోయి తిరిగి బ్రదికెను, తప్పిపోయి దొరకెనని అతనితో చెప్పెను.

లూకా15:11-32

ఈ కథలో మనం పెద్ద, మతపరమైన కొడుకు లేదా చిన్న కొడుకు. పెద్ద కొడుకు అన్ని మతపరమైన పూజలను గమనించినప్పటికీ, అతను తన తండ్రి ప్రేమపూర్వక హృదయాన్ని అర్థం చేసుకోలేదు. చిన్న కొడుకు ఇంటిని విడిచిపెట్టి స్వేచ్ఛ పొందుతున్నాడని అనుకున్నాడు కాని ఆకలితో మరియు అవమానానికి గురి అయ్యాడు. అప్పుడు అతను తన ఇంటికి తిరిగి వెళ్ళవచ్చని గ్రహించి, ‘తన స్పృహలోకి వచ్చాడు’. వెనక్కి వెళితే అతను మొదట వదిలివేయడం తప్పు అని తెలుస్తుంది మరియు దీనికి అంగీకరించడానికి వినయం అవసరం. స్వామి యోహాను బోధించిన ‘పశ్చాత్తాపం’ అంటే ఏమిటో ఇది వివరిస్తుంది.

అతను తన అహంకారాన్ని మింగేసి, తన తండ్రి వద్దకు తిరిగి వచ్చినప్పుడు, అతను ప్రేమ మరియు అంగీకారం అతను .హించిన దానికంటే చాలా ఎక్కువ అని కనుగొన్నాడు. చెప్పులు, వస్త్రాన్ని, ఉంగరాన్ని, విందు, ఆశీర్వాదం, అంగీకారం – ఇవన్నీ ప్రేమను స్వాగతించడం గురించి మాట్లాడుతాయి. దేవుడు మనలను అంతగా ప్రేమిస్తున్నాడని, మనం ఆయన వద్దకు తిరిగి రావాలని కోరుకుంటున్నామని అర్థం చేసుకోవడానికి ఇది సహాయపడుతుంది. దీనికి మనం ‘పశ్చాత్తాపం’ కావాలి, కాని మనం చేసినప్పుడు ఆయన మనలను స్వీకరించడానికి సిద్ధంగా ఉన్నాడు.

శివుడు, ఆది పరశక్తి యొక్క శక్తి, శక్తి కూడా మరణం యొక్క విభజనను అధిగమించలేకపోయిందని దక్ష యజ్ఞంలో మనం చూస్తాము. సీత యొక్క 51 శక్తి చెల్లాచెదురుగా ఉన్న శరీర భాగాలు ఈ విషయానికి మన రోజు వరకు కూడా సాక్ష్యమిస్తున్నాయి. ఇది అంతిమ ‘కోల్పోయిన’ విషయాన్ని వివరిస్తుంది. ఈ రకమైన ‘పోగొట్టుకున్నది’ మనలనుండి రక్షించడానికి యేసు వచ్చాడు. అతను ఆ అంతిమ శత్రువును ఎదుర్కొంటున్నప్పుడు మనం దీనిని చూస్తాము – మరణం కూడా.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *